15 ตอบกลับ

แม่ผ่าคลอดอย่ารีบทานจ้า ถ้าใส่ปลาร้า ปูดอง ของหมักดองให้แม่งดก่อน จะไม่ดีต่อแผลและระบบภายในแม่เอาน๊า แบบว่าคัน ส่วนรสจัดจ้าน สัก 3 เดือนไม่ค่อยเริ่มกินจ้า ให้นมลูกต้องระวังเรื่องอาหารจ้าแม่ อดใจไว้ก่อน ถ้าตำไทย ตำผลไม้รวม แม่กินได้จ้ะ

ของเรากินหลังคลอดได้3เดือนจ้า พอกินมันจะคันๆแผลหน่อย แต่อย่ากินบ่อยก็พอนะคะ

กินยังไม่ได้ค่ะ เรา3เดือนถึงกิน เรากลัวแผลยังไม่แห้งเพราะอยู่ข้างในเรามองเห็น

ตอนคลอดใหม่ๆอยากกินมากได้แต่อดทนกินแต่ก๋วยเตี๋ยวทุกวันเลยค่ะ เพราะกลัวแผลผ่าคลอดยังแห้ง

Super Mum

ปกติหมอก็ห้ามแค่ของดิบ หมัก ดอง แอลกอฮอล์นะคะ สรุปแม่บ้านนี้ว่า กินได้ค่ะ

งดก่อนค่ะบ้านนี้ผ่าได้เดือนกว่าแล้วยังไม่กล้ากินเลยค่ะกลัวแผลอักเสบค่ะ

กินได้ถ้าไม่ให้นมลูกนะคะ เพราะแม่กินอะไรก็จะผ่านน้ำนมไปหาลูก

ใช่ค่ะ ส่งแค่กลิ่นเฉย ๆ แม่ ๆ บางคนยังเข้าใจผิดว่าส่งผลต่อน้ำนม เลยมาแก้ว่าไม่ได้ส่งผลต่อรสชาติ หรือท้องเสียอะไรต่าง ๆ กันคนเข้าใจผิดนิดหน่อยค่ะ เพราะคนอ่านเยอะ เลยอยากมาบอกต่อข้อมูลที่ฟังจากหมอมาค่ะ

กินได้ค่ะ หมอไม่ห้าม ปลาร้าต้มสุก มะละกอบำรุงน้ำนม

รอให้หายดีก่อนนะคะ แผลผ่าไม่เหมือนคลอดเองนะคะ

คุณหมอไม่ได้ห้ามค่าา กินได้ขอแค่สะอาด

ได้สักเดือนก็ดีนะแม่อดทนหน่อย