ท้องได้ 14วีค 3วัน มีผดผื่นขึ้น คุณแม่ท่านไหนเป็นบ้างมั้ยค่ะ มีผลกับลูกในครรภ์มั้ยค่ะ

ท้องได้ 14วีค  3วัน มีผดผื่นขึ้น คุณแม่ท่านไหนเป็นบ้างมั้ยค่ะ มีผลกับลูกในครรภ์มั้ยค่ะ
26 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เป็นตั้งแต่ท้องได้ 8 วีคเลยค่ะ เข้าวีคที่13 ถึงเริ่มดีขึ้น เป็นทั้งผดผื่น ผื่นภูมิแพ้ ผื่นลมพิษเลยค่ะ ขึ้นทั้งตัว คันจนนอนไม่ได้ บางคืนตื่นมาร้องไห้เลยค่ะ 😅 คุณหมอให้ทาคาลาไมน์ กับครีม TA 0.02% ค่ะ ยังไงปรึกษาคุณหมอก่อนใช้ยานะคะ

เป็นผื่นแพ้ตอนตั้งครรภ์ค่ะ สามารถพบหมอเพื่อปรึกษาเรื่องยาทา หรือยาทานได้ค่ะ อย่าซื้อยามาทาหรือทานเองนะคะ ผื่นนี่จะเจอได้ปกติในคนท้องค่ะ จากการที่ฮอร์โมนเปลี่ยนแปลง

บ้านนี้เป็นทั้งตัวตั้งแต่6วีคค่ะ เป็นเพราะแพ้ฮอร์โมน แต่ลักษณะผื่นคนละแบบกับคุณแม่เลย ลองไปปรึกษาหมอดูนะคะ (ส่วนตัวคาดว่าอาจจะเพราะแพ้ฮอร์โมน)

Post reply image
4y ago

เป็นแค่ช่วงไตรมาสแรกค่ะ ค่อยๆยุบไปเอง

เคยเป็นค่ะ หมอบอกว่าเป็นผื่นตั้งครรภ์ที่เกิดจากฮอร์โมน ไม่มีผลกับลูก เด่วจะหายไปเองค่ะ บางคนไม่กี่เดือนก็หาย บางคนก็หายหลังคลอดค่ะ

Super Mum

นี่ก็เริ่มเป็นตั้งแต่เมื่อคืนค่ะ ตอนแรกนึกว่ามดกัด พึ่งเริ่มเป็นตุ่มๆเล็กๆเหมือนกันค่ะ คันมาก

4y ago

ทางนี้ทั้งแสบทั้งคันเลยค่ะ😥

ยาคาลาไมล์ช่วยได้คะแม่ บ้านนี้ก็เป็นตอนนี้หายคันแล้วทิ้งรอไว้นิดหน่อย😅

เป็นค่ะ เปลี่ยนแชมพู ครีมอาบน้ำ โลชั่น ทถกอย่างใช้ของเด็ก

เป็นเหมือนกันค่ะเพิ่งตั้งท้องได้6สัปดาห์ค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ คันมากๆ บ้านนี้ขึ้นทั้งตัวเลยคะ

เป็นค่ะ บ้านนี้ต้องเปลี่ยนของใช้เกือบทุกอย่าง