ลูกไม่ยอมเคี๊ยวข้าว

ปัญหาก็คือเหมือนลูกเราจะเคี้ยวข้าวไม่เป็น ตอนนี้จะ3ขวบแล้ว คือเราเครียดมาก ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว เค้าจะกินแต่ข้าวนิ่มๆแฉะๆ น้ำๆ กินขนมแต่นิ่มๆ โยเกริต นมเปรี้ยว (บางทียังต้องบังคับกินนานกว่าจะหมดขวด) ขนมหรือของกินต่างๆเค้าก็ไม่ได้อยากกิน อยากลองเหมือนเด็กคนอื่น วันๆแทบจะไม่ได้กินไรเลย นอกจากข้าว3มื้อแฉะๆ เคยลองหักดิบ นานมาแล้วก็ไม่ได้ผล บวกกับไม่ได้เลี้ยงคนเดียว ยายชวดสงสาร เห็นเราหักดิบบังคับลูกร้องไห้ สงสาร บอกไม่ให้ทำ เค้าบอกเด๋วโตขึ้นก็เคี้ยวได้เอง แต่ปล่อยมาถึงจะ3ขวบแล้วก็เหมือนเดิม เราเบื่อที่ต้องมานั่งหาอาหารที่จะเป็นแต่แนวน้ำๆตลอด พาออกไปไหนแต่ละทีเค้าก็ไม่กินอะไรเลย บางทีเรานั่งกินกะแฟนเราก็อยากให้เค้ากินด้วย เช่น ไก่kfc ของที่เด็กๆชอบมาก เค้ายังไม่อยากลองเลย มีแต่เอาเฟรนซ์ฟรายจิ้มซอสดูดเล่นแล้วคายเฟรนซ์ฟรายทิ้ง คือจะไม่กินอะไรที่ต้องเคีั้ยวเลย เคยเอาไปปรึกษาหมอ แต่หมอก็ชิลมาก บอกเค้ากินยังไงก็ปล่อยเค้าเถอะ อย่าบังคับเค้า หมอบอกไม่เกิน5ขวบหรอก ถ้ายังเคี้ยวไม่ได้มาหาหมอได้เลย เค้าบอกไม่มีมนุษย์คนไหนเคี้ยวไม่เป็นหรอก เค้าบอกคุณเคยเห็นผู้ใหญ่คนไหนเคี้ยวไม่เป็นมั้ยล่ะ คุณแม่อย่าเครียด เราก็อะทำใจตามใจลูก แต่พอเจองี้ทุกวันเครียดมากนะ วันๆลูกแทบจะไม่กินไรเลย ขนมไรเค้าก็ไม่คิดจะอยากลองเราลองป้อนชิ้นเล็กมาก เค้ายังคาย เหมือนกับไม่กล้ากลืนทุกอย่างที่ตัวเองไม่เคยกินแม้จะอร่อยก็อมจนจืดจนเบื่อก็คายทิ้งออกมา แล้วขอชิ้นใหม่เหมือนกับชอบแต่ไม่คิดจะเคี้ยวจะกลืน น้ำหนักก็นิ่งไม่ขึ้นเลย เอาไปไหนก็หาของกินลำบาก เราไม่รู้จะทำไงแล้ว??

1 ตอบกลับ

VIP Member

แม่ลองหันผลไม้ชิ้นเล็กๆลองให้น้องเคี้ยวก่อนคะ

ขอบคุณคร้า จะลองดูอีกทีนะคะ แต่น้องเหมือนไม่คิดอยากจะลองอะไรใหม่ๆบ้างเลยค่ะ บางทีก็อยากให้เค้าตะกละบ้าง 😂😂