1 ตอบกลับ

นอนกลางวันมากไปค่ะ ลูกเราก็มีปัญหาการนอนมากทั้งกลางวันกลางคืน นอนยาก ตื่นบ่อย พัฒนาการล่าช้า จนต้องหาหมอ หมอให้ปรับใหม่หมดค่ะ กลางวันให้นอน 12.00 น. ให้นอนไม่เกิน 1-2 ชม. กลางคืนเลิกเต้า พาเข้านอนก่อน 3 ทุ่ม ปิดไฟให้มืด เราปิดไฟ 20.30 น. บางวันก็ไวกว่าถ้าลูกง่วง แต่ให้เน้นทำเวลาเดิมซ้ำ ๆ เป็นขั้นตอนเดิม น้องจะจำได้ค่ะ ตอนนี้สบายชีวิตแล้วค่ะ ลูกนอนเป็นเวลา กินเป็นเวลา หลับง่าย หลับลึก หลับยาว จากเด็กนอน 4 ทุ่ม ตื่นคืนนึง 5-6 รอบ เลี้ยงยากเลี้ยงเย็นกรี๊ดโวยวายเอาแต่ใจขั้นสุด ตอนนี้หลับปุ๋ยตั้งแต่ 3 ทุ่มยัน 6 โมงเช้า คุยง่ายพูดง่าย อารมณ์ดี ใช้เวลาปรับไม่ถึงเดือน แม่ต้องจัดตารางชีวิตใหม่ค่ะ กลางวันเล่นให้เต็มที่ พาทำกิจกรรมตามวัย กลางคืนคือเวลานอน ร้องงอแงงี่เง่าปล่อยค่ะ ยิ่งสนใจจะยิ่งทำเพราะเด็กจะเรียนรู้ว่าทำแล้วได้ในสิ่งที่ต้องการ หมอบอกว่าปล่อยร้องไปค่ะไม่เป็นไรหรอก นิ่งเฉยเมินไปเลยสัก 5 นาทีค่อยตอบสนอง ถ้ายังไม่หยุดก็ปล่อยไปอีก 10/15 นาทีเรื่อย ๆ