13 ตอบกลับ

อย่างอื่นไม่แน่ใจค่ะแต่อาการปวดท้องน้อยอาจจะใกล้เคียงที่สุดเพราะมันจะมีอาการเลือดออกนิดหน่อยหรือเลือดล้างหน้าเด็กแล้วมีอาการปวดหน่วงๆเพราะมดลูกอะไรสักอย่างเค้าก็จำไม่ได้ตอนนั้นไม่รู้ว่าท้องได้จะ2เดือนปวดท้องเหมือนเป็นประจำเดือนแบบนี้เหมือนกันพอตรวจก็เกือบเข้า2เดือนแล้วลองให้ผ่านไปสัก2-3อาทิตย์ค่ะแล้วตรวจฉี่ดูจะขึ้นง่ายสังเกตดีๆนะคะว่ามีขีดจางๆมั้ยเพราะบางเคสก็อาจจะเป็นโรคอื่นหรือมีภาวะท้องลมอะไรแบบนี้

TapFluencer

ประสบการณ์เคยปจด.ขาด2เดือนค่ะ มีอาการเหมือนคนท้องทุกอย่าง แต่ตรวจเลือดที่รพ.แล้วไม่ได้ท้อง หมอบอกว่าอาจเกิดจากความเครียด ถ้าเครียดมากอาจทำให้ปจด.ไม่มาได้ค่ะ ส่วนอาการที่เป็นก็เกิดจากความเครียด ซึ่งตอนนั้นเราเครียดจริงค่ะ เพราะพึ่งเลิกกับแฟน ถ้าตรวจแล้วไม่ขึ้น ลองทำใจสบายๆดูนะคะ อย่ากังวล กินของอร่อย พักผ่อนสักหน่อย ออกกำลังกายบ้าง เดี๋ยวปจด.ก็มาค่ะ อยากมั่นใจไปตรวจเลือดที่รพ.ได้นะคะ

ก่อนจะรู้ว่าท้องเป็นอาการเดียวกันเลยค่ะ แต่กว่าจะซื้อที่ตรวจมาตรวจก็เข้าเดือนที่ 4 แล้ว พอตรวจก็จ๊ะเอ๋เลยค่ะ

ปวดปัสสาวะบ่อยอาจจะไม่เกี่ยวนะคะ จะเป็นช่วงท้องเริ่มโตค่ะ

ถ้าตรวจแล้วขึ้นขีดเดียวก็ควรกังวลเรื่องอื่นมากกว่าค่ะ

Super Mum

พรุ่งนี้เช้าตรวจดูนะคะ ถึงจะรู้ค่ะว่าท้องมั้ย

มันขึ้นขีดเดียวค่ะแต่ประจำเดือนไม่มา

แนะนำให้ซื้อที่ตรวจครรภ์นะคะ

ตรวจแล้วค่ะมันขึ้นขีดเดียวแต่ประจำเดือนไม่มา

ตรวจเท่านั้นถึงจะรู้จ้า

แนะนำให้ตรวจดูนะคะ

ตรวจดูค่ะถึงจะรู้

ควมเครียดสามารถทำให้ปจด.ไม่มาหรือเลื่อนได้นะคะ แนะนำให้ลองหาหมอตรวจดูค่ะ ถ้าตรวจครรภ์ลองตรวจหลายๆยี่ห้อนะคะหรือตรวจแบบเจาะเลือดก็ได้