5 ตอบกลับ

แล้วแต่คนค่ะ ทางนี้ BMI เกิน ได้กลืนตอนฝากครั้งแรก และตอน 28 สัปดาห์ และนัดต่อไปถ้าน้ำหนักเพิ่มขึ้นมากผิดปกติคือมากกว่าเดือนละ 1-2 กก. หมอจะพิจารณาให้กลืนดูอีกค่ะ เพราะเสี่ยงต่อเบาหวานขณะตั้งครรภ์ ซึ่งจะนำไปสู่ครรภ์เป็นพิษ อันตรายต่อเด็กมากค่ะ สำหรับแม่ๆที่ไม่มีความเสี่ยง ก็ดีแล้วค่ะ

บ้านนี้กลืนตอน 27w 100g เพราะน้ำหนักแม่ขึ้นเยอะเดือนเดียว 4กก. ตอนแรกไปฝากไม่ได้ 50g ตอนนี้ท้อง 33w ไม่มั่นใจว่าจะได้กลืนอีกรึเปล่า เดือนเมื่อกี้ก็ขึ้นมา 3 กก.

ทางนี้กลืน2รอบค่ะ 50กับ100 ตอนนี้ก็31+3 หมอนัดตรวจเลือดบ่อยค่ะ ได้คุมอาหารตั้งเเต่4เดือน เเต่ตรวจก็น้ำตาลปกติค่ะเเต่หมอก็ให้ตรวจตลอด

ของเค้าหมอไม่ได้บอกอะไรเเต่น้ำตาลที่ตรวจตอน28+4วีคปกติค่ะเดือนนี้หมอนัดวันที่22

เรากลืนรอบแรกตอน7วีคเลยค่ะ งงเหมือนกัน

Super Mum

แล้วแต่คนค่ะ เราตรวจรอบเดียวค่ะ