ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์การตรวจดาวน์ซินโดรมค่ะ

บ้านนี้เจาะเลือดตรวจโครโมโซมหาความเสี่ยงดาวน์ผลออกมาเสี่ยงต่ำค่ะ (แม่อายุ20พ่อก็อายุ20) แต่พอหมอ(ไม่แน่ใจว่าเป็นหมอจบใหม่หรือนศพ.)นัดซาวด์เช็คอัพตามปกติ(02มิ.ย) ดันบอกว่าพบแคลเซียม,หินปูนเกาะหัวใจเด็ก ซึ่งถ้าพบอาการผิดปกติอย่างอื่นเพิ่มอีกความเสี่ยงที่ลูกเป็นดาวน์และต้องยุติการตั้งครรภ์สูงมากๆค่ะ สรุปนัดซาวด์กับอาจารย์หมอเวชศาสตร์โดยตรงอีกที(06มิ.ย) ไม่เจอความผิดปกติอื่นและไม่เจอจุดขาวๆที่คาดว่าจะเป็นแคลเซี่ยมเกาะหัวใจเด็กแล้วค่ะ อีแม่คือโล่งไปเลยน้ำตาแทบไหล ปล.ตอนคุยกับคุณหมอก่อนซาวด์หมอถามเรื่องการวางแผนว่าถ้าพบความผิดปกติอื่นจริงๆต้องให้เจาะน้ำคร่ำและสรุปผลเพื่อยุติการตั้งครรภ์ใจแม่คือแทบสลายเลยค่ะ ถึงผลเลือดจะออกมาว่าเสี่ยงต่ำแต่อะไรก็ไม่แน่ไม่นอนจริงๆ ยังไงก็ขอให้กำลังใจแม่ๆบ้านอื่นที่อาจจะกำลังเจอปัญหาแบบเดียวกันนะคะ #ทีมลูกสาว #ทีมตุลา #19w5d #ให้กำลังใจกันดีกว่าเนอะ

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ