81 ตอบกลับ

ท้องแรก เตรียมตั้งแต่ท้อง3เดือน ซื้อไว้เรื่อยๆค่ะ ทำความสะอาดเสื้อผ้าของลูกแล้วพับเข้าถุงรอถึงวันไปคลอดค่ะ ไม่เหนื่อยเตรียมตอนท้องโต

ตอนนี้เรา 32w มีครบแล้วค่ะแม่ ,, 36w เตรียมได้แล้วนะคะ เผื่อฉุกเฉิน เรากลัวท้องแก่กว่านี้จะเดินซื้อของลูกไม่ไหว รีบเตรียม รีบจ่าย รีบจบค่ะ 😁

เตรียมได้เรยค่ะเพราะเวลาคลอดลูกจะเอาที่ไหนใช้และผัวก้อไม้ได้มาชักผ้าไห้ลูกใส่ ชื้อมาชักแล้วใส่ตะกลัาไว้เวลาคลอดก้อยกตะกร้าไปเรย

บ้านนี้ท้องสองซื้อใกล้ครบแล้วค่ะ เหลือของจุกจิกบางอย่าง แต่ยังไม่ได้ซัก กะว่าสัก 34-35 สัปดาห์ค่อยซักแล้วพับเก็บใส่ถุงซิปล็อกไว้ค่ะ

บ้านนี้ทยอยซื้อตอน36วีค เพราะถ้ารอให้ถึงกำหนด คงเตรียมไม่ทัน เราไม่รู้เลยว่าน้องจะออกวันไหน บางคนปวดท้องไม่กี่ชั่วโมงก็คลอดแล้ว

บ้านนี้แม่ใจเย็นเองเตรียมตอน 32 w เกือบไม่ทัน ของเล็กๆน้อยจุกจิกมากกก เตรียมเนิ่นๆดีกว่าค่ะจะได้มีเวลาเก็บรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ

บ้านนี้ก็ห้ามคะแต่ห้ามช่วงแรกๆ พอเข้าเดือนที่7ก็เริ่มเตรียมแล้วคะ (แต่เตรียมไว้เลยก็ดีนะคะเพราะไม่รู้ว่าน้องจะออกมาตอนไหน

ตอนนี้เรา31วีค เริ่มเตรียมและสั่งออนไลน์แล้วค่ะ เพราะกลัวจะเดินไม่ไหว อีกอย่างจากประสบการท้องแรกเราคลอดตอน37+4ด้วยค่ะ

บ้านนี้โดนห้ามแค่อย่าซื้อเยอะ กลัวใส่ไม่ทัน แม่เตรียมเลยค่ะ เพราะวันคลอดน้องมีเรื่องให้ทำอีกเยอะ เตรียมไม่ทันค่ะ

ซื้อเถอะค่ะ พอจะคลอดไม่เห็นมีใครอะไรช่วย สุดท้ายมานั่งซักเอง ห้ามโน่นนี่ พอท้องโตละไม่เห็นมาช่วยซักช่วยเตรียม