81 ตอบกลับ

เตรียมสะสมไปเรื่อยๆตั้งแต่ 5 เดือนค่ะ อันนึ้ต้องเตรียม/ต้องขัดใจกันละค่ะ ของเด็กมีล้านอย่าง ไม่สามารถซื้อครบจบใน2 วันอะค่ะ,.. ถ้าคลอดแล้วอย่าว่าแต่ไปซื้อเลยค่ะ แค่จะเดินออกมาหน้าบ้านเจอแสงอาทิตย์ยังจะไม่มีปัญญาเลยค่ะ😂

ต้องเตรียมไว้เลยนะคะอยู่ดีฟเราปวดคลอดขึ้นมาจะไม่ทันเอาเตรียมเลยค่ะตอนเเรกคนเเกเขาก้ำม่ให้เตรียมเเต่เชื่อหมอดีกว่าค่ะไม่โดนด่าด้วยค่ะถ้าไม่เตรียมเเล้วไปคลอดเดียวหมอจะว่าเอาได้ค่ะว่าไม่รู้จักเตรียมให้พร้อม

คนหัวโบราณจะแบบนั้นเลยค่ะ ยิ่งเป็นลูกคนแรกนะ ยิ่งไม่อยากให้เราเตรียม แต่ตอนเราคลอดคนแรกก้ได้มาเตรียมตอนวีคที่จะคลอดเลยค่ะ เกือบไม่ทัน บางอย่างเราคลอดแล้วพ่อเขาถึงวิ่งซื้อ วุ่นวายไปหมด😄 สู้ๆนะค่ะคุณแม่✌️

แม่ผัวเราก็เยอะค่ะแม่ ไปดูดวงมาบอกจะต้องให้หลานคลอดพุธกลางวันเท่านั้น แล้วจะต้องคลอดเองไม่ให้ผ่า ถ้าคลอดวันอื่นลูกจะเป็นโจร ข่มพ่อข่มแม่ เลี้ยงแล้วดื้อไม่เชื่อฟัง เรานี่งงเลย ยุคสมัยไหนแล้ว

สรุปคลอดแล้วนะค่ะ ลืมอัพเดท คลอด 38+4W วันพุธที่ 18 มกราคม 2566 เวลา 16:19 น. น้ำหนัก 2,920 กรัม คลอดธรรมชาติ สมใจแม่สามีเลยค่ะ ดวงเค้าจะเกิดวันพุธกลางวันจริงๆ

บ้านนี้เตรียมตั้งแต่6-7เดือนค่ะ (ความคิดส่วนตัวนะค่ะ)ถ้ารอไปซื้อทีเดียวคงไม่ไหว..แต่ล่ะชิ้นคือแพงมาก..ต้องซื้อทยอยเก็บไว้ๆ.เพราะเราไม่รุ้ว่าจะออกตอนไหนเหมือนกันเราไม่พร้อม...แต่ตัวเล็กพร้อมออกมาเสมอ😁😁😁

บ้านนี้เริ่มเตรียมตอน8เดือนกว่าๆค่ะ แม่บอกไม่ให้ซื้อเตรียมเหมือนกัน แต่ก็แอบๆทยอยสั่งเหมือนกัน พอเข้าเดือนที่8กว่าๆเริ่มเตรียมมากขึ้น จนไกล้ถึงวันนัดผ่า ก็ซื้อจนครบ แต่ก็ไม่ครบเพราะเตรียมไกล้คลอด🤣

เตรียมไว้เถอะค่ะแม่ ของเค้าเตรียมไว้ตั้งแต่32วีคเลย เพราะกลัวฉุกเฉิน เมื่อวันที่7ได้แอดมิทรพ.ใจหายมากค่ะ คนที่บอกเค้าไม่ได้มาช่วยเราเตรียมนะคะแม่ อีกอย่างก็ลูกเราด้วยค่ะ ขอให้แม่และน้องแข็งแรงนะคะ

VIP Member

บ้านนี้จากตอนแรกจะเตรียมเพราะท้อง3แล้วปกติผ่านมา2ท้องก็เตรียมก่อนตลอดแต่มาท้องนี้ทั้งแฟนห้ามทั้งยายห้ามเลยตัดปันหาไม่เตรียมไรเลยถึงเวลาคลอดก็ไปหาซื้อกันให้ทันแล้วกัน😂เบื่อจะเถียงมากกกก

เตรียม​เรียบร้อย​ค่ะตอนนี้จะ37wแล้วถ้าไม่เตรียม​ไว้แล้วใครจะมาทำให้ค่ะท้องโตทำอะไรก็ลำบาก​ ชื่อก็ตั้งให้คบทุกวันเลยเพื่อสะดวกต่อการแจ้งเกิดแล้วดำเนินการ​ในการเบิกต่างๆๆก่อนอยู่ไฟค่ะ😊😊

ท้องเเรกเตรียมตอน8 เดือนจ้า ผ่าคนเเรก มา ท้อง2 เตรียมตอน6 เดือน ก็มีคนพูดนะ ว่า เตรียมก่อนไม่ดี เเต่ไม่สนใจค่ะ เพราะถึงเวลา กระทันหัน เราเตรียม ไว้จะดีที่สุดค่ะ เตรียมซื้อ ทะยอยซัก ค่ะ