2 ตอบกลับ

บ้านนี้น้ำนมน้อยตั้งแต่คลอดเลยค่ะ ปั๊มได้ ครั้งละ 2-3ออนซ์ ลูกไม่ยอมเข้าเต้า ต้องเสริมนมผงทุกเดือน ปั๊มจนท้อ บำรุงทุกอย่างเหมือนกันค่ะ เลยคิดว่าจะให้กินนมแม่แค่6เดือน จนมาเจอสูตรเรียกน้ำนมต้มดื่มแช่เย็นกินแทนน้ำเลยค่ะ มีส่วนผสม คือ 1.ขิงแก่ 2.อินทผาลัมแกะเมล็ดออก 10เมล็ด 3.ใบขนุน10ใบ 4.ไม้นมนาง 3-4อัน (ในแอปส้มมีขายค่ะ) 5.น้ำประมาณ 2ลิตร ** ปั๊มทุก 2ชม.(มีตกรอบบ้างพยายามที่จะไม่ตกรอบแต่น้องไม่ให้ความร่วมมือ) พอน้ำนมมาแล้วลดรอบปั๊มเป็นทุก4ชม.พอได้ 6เดือนกลายเป็นได้กินนมแม่ล้วนเลยค่ะ ตอนนี้8เดือนแล้วยังกินนมแม่อยู่ แต่ไม่ได้ต้มกินต่อเพราะนมพอให้น้องกินแล้ว และเริ่มเก็บสต๊อกมาได้ประมาณเกือบเดือนมีนมในตู้ประมาณ 100ออนซ์แล้วค่ะ แม่ลองดูนะคะเผื่อได้ผลเหมือนกัน สู้ๆค่ะแม่

Super Mum

ดื่มน้ำเยอะๆ ถ้าปั๊ม ต้องปั๊มทุก 3 ชม. อน่าตกรอบค่ะ