11 ตอบกลับ

เด็กในวัยนี้ เขาเพิ่งลืมตา ขึ้นมาดูโลก ยังปรับตัวไม่ได้ จะกลางวันหรือกลางคืนเขาก็ยังไม่รู้ พออายุมากกว่านี้สักหน่อย เขาจะเริ่มปรับตัวได้บ้างแล้ว ตอนนั้น เขาก็จะนอนเป็นเวลามากขึ้น ช่วงนี้สิ่งที่ทำได้ คุณแม่ต้องอดทนอย่างเดียวเลยค่ะ สู้ๆนะคะเป็นกำลังใจให้

สำหรับเรา เราว่าดีนะค่ะ ลูกเราคนแรกก็ไม่ค่อยนอนกลางวัน พอสักทุ่มนึง เราก็ปิดไฟ หลับไม่หลับก็ปิด เอาไฟฉายไว้ใกล้ตัวๆ สักพักก้ตบตูดลูบหลังให้เขาหลับ ให้เขาแยกแยะเวลากลางวันและกลางคืน ปล.ก่อนปิดไฟแม่เอาเข้าเต้าและจับเรอแล้ว

สําหรับเรา เราว่า1-3เดือนอยากให้ลูกนอนเยอะๆเพื่อพัฒนาสมองให้เพียงพอ ต่อให้ลูกไม่ร้อง คุณลองให้เข้าเต้าคะ พอเข้าเต้าเค้าจะหลับ

ของเรากลางวันหลับสนิทกวนยังไงไม่ตื่นพอกลางคืนนะแตะตัวหน่อยเดียวตื่นยาวเลย

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-55969)

เป็นธรรมดาค่ะบ้านนี่แต่ก่อนก็เป็นค่ะพอได้2เดือนก็เริ่มนอนกลางคืนยาวละคะ

น่าจะอยู่ในช่วงปรับตัว อะไรหลายๆอย่างกว่าจะเข้าที่มันต้องใช้เวลา

เด็กช่วงนี้ไม่นอนกลางวันค่ะนอนยากคุณแม่ต้องสู้ๆนะค่ะ

ร้องเพลงกล่อมดูรึยังคะ

เปิดเพลงกล่อมตลอดเลยค่ะ

ห่อตัว + นอนคว่ำค่ะ.