ไข้เลือดออก

น้องไข้มา2วันแล้วค่ะ. ตัวร้อนอยู่ที่37-38 องศา ไปหาหมอที่คลีนิคเมื่อวาน. น้องมีไข้อ่อนๆ หมอตรวจลำคอก็พบว่าคอแดง. พอฟังปอดก็บอกว่ามีเสลด. แต่น้องไม่ไอนะคะ. จะมีไอค่อกๆแค่กๆนานๆที. แล้วคือน้องมีตุ่มตามตัวค่ะตุ่มแดงๆเหมือนมดกัดยุงกัด. คุณหมอก็บอกเราวิตกไปเอง. คุณหมอก็ให้ยามาทา. แล้วก็ยาแก้อักเสบ. กับยาลดไข้ค่ะ พอกลับบ้านน้องตัวร้อน39.8 องศา. ก็รีบพากันเช็ดตัวค่ะ. ตอนนี้น้องเริ่มอาการดีขึ้นค่ะ. แต่คุณแม่ติดใจตุ่มที่ขึ้นตามตัวแขนขา. ซึ่งคุณย่าก็บอกว่าเราวิตกไปเองค่ะแต่เรากลัวมาก. มีวิธีดูตุ่มไข้เลือดออกยังไงบ้างคะ. น้อง8เดือนค่ะ. แม่กลัวมากๆ

2 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ