น้องฮาริส1เดือน11วันแล้วครับน้องเคยติดเชื้อ Rsv มาแต่ตอนนี้น้องแข็งแรงแล้วครับอยากฝากบอกแม่ๆว่าช่วงนี้หน้าฝนโรคนี้มาพร้อมกับฝนเด็กทารกสามารถติดเชื้อนี้ได้ง่ายโดยผ่านจากการสัมผัส การไอ การจาม จากผู้ใหญ่ช่วงระหว่าง1-3เดือนอย่าพึ่งพาลูกออกไปตามสถานที่ที่อาจทำให้ติดเชื้อเช่น ห้างสรรพสินค้า สวนสาธารณะ ฯลฯ โอกาสที่น้องเป็นหายอยากกว่าผู้ใหญ่ค่ะอย่างลูกของเราไปอยู่ห้อง ไอซียูเด็ก เกือบ3อาทิตย์กว่าน้องจะหายใจดีขึ้น อ่อ ลืมบอกโรคนี้คือจะมีอาการไข้สูง มีน้ำมูกมากดูดเท่าไหร่ก็ไม่หมด เสมหะเยอะ หายใจหอบเหนื่อย วิธีสังเกตุคือหน้าอกน้องจะบุ๋มระหว่างซี่โครงสองข้างก็จะบุ๋มค่ะ หายใจลำบาก ถ้ามีอาการควรรีบไปพบแพทย์นะค่ะแม่ๆระวังกันด้วยนะค่ะเราเห็นลูกเราแล้วสงสารพอรู้ว่าลูกเป็นนอนไม่หลับร้องไห้หนักมากกแต่วันนี้น้องผ่านมาได้แล้วค่ะน้องหายดีแล้วค่ะ☺️✌?

1 ตอบกลับ

เดี๋ยวนี้ไปไหนก็ต้องระวัง เชื้อโรคเต็มไปหมดเลยค่ะ