21 ตอบกลับ

แม่ลองปรึกษาคุณหมอดูนะคะเผื่อความสบายใจของคุณแม่ ถ้าน้องกินนมแม่ล้วนก็ไม่แปลกที่น้ำหนักจะเยอะนะคะ (อาจจะเกินเกณฑ์แต่ไม่น่าจะเข้าข่ายโรคอ้วนนะแม่) น้องสุขภาพดีแข็งแรงขี้เล่น ไม่ซม ก็ถือว่าปกติดีนะแม่🙏👶💗

น้องกินนมแม่หรือป่าวค่ะ ถ้าน้องกินนมแม่ก็จะจ้ำม่ำเป็นเรื่องปกติค่ะ น้องที่บ้านก็น้ำหนักประมาณนี้ค่ะ 5เดือนเหมือนกัน นมแม่+นมผงค่ะ

น่าจะเกินเกณฑ์นะแม่ บ้านนี้ 7เดือน 8.3โล เรามองๆดูลูกเรายังดูอ้วนตะมุตะมิเลย แต่พอมาเจอโพสคุณแม่ลูกเราดูผอมทันทีเลย

ที่บ้านเคยเกินเหมือนกันแต่ถ้าน้องเริ่มเข้าขวบน้ำหนักจะขึ้นช้าแล้วจ้า

ดูเกณฑ์น้ำหนักและส่วนสูงในสมุดชมพูค่ะ ดูตามเพศ ตามอายุได้เลย

Super Mum

ดูในสมุดชมพูได้เลยนะคะ เทียบกับน้ำหนักแรกเกิดน้องด้วยค่ะ

พี่ค้ะหนุขอของใช้เด็กแรกเกิดที่พี่ใม่ได้ใช้แล้วได้ปาวคะ

รอถามหมอตอนฉีดวัคซีนหกเดือนก็ได้ค่ะ ถ้าดูในสมุดไม่ถูก

บ้านนี้6เดือนเกือบ9โลหมอยังบอกว่าเกินเกณฑ์เลยค่ะ

บ้านนี้น้ำหนัก6เดือน12กิโลกว่าหมอไม่ได้ว่าอะไรค่ะ