73 ตอบกลับ

ปกติค่ะ บ้านนี้ก็สะอึกบ่อย น้องไม่ทรมาณน้ะ แต่ถ้ากลัวก็ให้น้องกินนมก็จะช่วยให้หายสะอึก หลังกินนมเสร็จก็ให้เอาลูกพาดบ่า ก็ช่วยให้สะอึกน้อยลงได้ แต่สะอึกอ่ะดีแล้วบริหารปอดน้องค้ะ

ไม่อันตรายค่ะ เป็นปกติ พยาบาลเคยบอกว่าถ้าสะอึก ให้อุ้มพาดบ่า พอช่วยได้ค่ะ ส่วนตัวเวลาลูกสะอึก จะให้ทานนม อาจจะสะอึกไปทานไป แต่หายสะอึกเร็วขึ้นค่ะ ลองดูนะคะ 😊

VIP Member

น้องหน้าตาน่าชังมาก ๆ เลยค่ะ สะอึกเป็นเรื่องปกตินะคะ เพราะ น้องอิ่มนม วิธีแก้ อุ้มพาดบ่า หรือ ให้น้องเข้าเต้าดูด จุ้บ ๆ นิดหน่อยก็จะค่อยๆ ดีขึ้นค่ะ

บ้านนี้สะอึกตั้งแต่ในท้อง จนตอนนี้คงอดมา2เดือนก็สะอุกอยู่ค่ะ ให้กินนมตอนที่สะอึก หรือปล่อยให้หายไปเอง ไม่ได้อันตรายค่ะ จะบอกว่าเป็นปกติของเด็ก

ไม่อันตรายค่ะ กระเพราะขยายไปเบียดกระบังลม ให้น้องกินนมช่วยหายสะอึกเร็วขึ้นค่ะ ถ้าน้องโตขึ้นจะสะอึกน้อยลงและค่อยๆหายไปเองค่ะ

เกิดจากการกินอิ่มเกินไปค่ะ เด็กเล็กเปนกันทุกคนค่ะ เพราะกะบังลมยังทำงานไม่เต้มที่ค่ะ มื้อไหนกินอิ่มอุ้มเรอบางทีชอบสะอึกค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ตอนเกิดใหม่ๆก็สะอึกทุกวันเลยค่ะ บางงันก็ 2 รอบ เป็นปกติค่ะ ตอนนี้น้องได้ 3 เกือบ 4 เดือนแล้ว สะอึกแค่ตอนหัวเราะมากๆค่ะ

สะอึกเพราะน้องได้รับนมเยอะจนกระเพาะไปเบียดกระบังลมค่ะ ไม่อันตราย ถ้าเป็นนานให้ลูกเข้าเต้าสักพักจะดีขึ้นจ้า

ปกติค่ะ บ้านนี้น้อง 2 เดือนแล้วยังมีสะอึกอยู่บ้างบางครั้งค่ะ แต่ช่วงแรกเกิดถึง 1 เดือนสะอึกบ่อยมากค่ะ 😊

จับน้อง เรอทุกครั้ง หลังรับประทานนมค่ะ จะอุ้มพาดบ่า หรือ ว่า ประคองนั่งก็ได้ค่ะ ประมาณครึ่งชม.