5 ตอบกลับ

ห้ามให้น้องดูโทรศัพท์กับทีวีนะคะ คุณแม่เล่านิทานให้น้องฟังบ้างมั้ยคะ นิทานกับการเล่นบทบาทสมมติช่วยได้มากเลยค่ะ อีกอย่างเวลาน้องชี้นิ้วต้องการอะไร เช่นชี้น้ำ คุณแม่ก็ถามกลับไปเลยค่ะ ว่า "หนูจะเอาอะไร แม่ไม่เข้าใจ เอาน้ำเหรอ" เป็นการกระตุ้นเค้าค่ะ

ลองให้เขามีเพื่อนเล่น แล้วจะสื่อสารกับเพื่อนค่ะ (บ้านนี้ให้เล่นกับลูกพี่ลูกน้องค่ะ แรกๆคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่พอเล่นกัน สนใจในสิ่งที่คนล้ายๆกันก็เริ่มคุยกันรู้เรื่องค่ะ) ให้เด็กสื่อภาษากับเด็กค่ะ เด็กจะได้เรียนรู้ภาษาง่ายขึ้นค่ะ

คุณแม่ ชวนลูกพูดบ่อยๆค่ะ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะค่ะ

VIP Member

ยิ้มหวานเชียว☺☺