60 ตอบกลับ

คุณแม่บำรุงอย่างไรคะ น้องแรกเกิด น.น.ดีมากๆเลยค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะคุณแม่

TapFluencer

น้องเซนโอ 2 เดือน 3วัน ค่ะ❤(ลูกชาย) น้ำหนักแรกเกิด 2,810 ตอนนี้ 5 กิโล แล้วคับ

น้องอันปัน 2เดือน7วัน น้องคลอดก่อนกำหนด นน.แรกเกิด2225ตอนนี้7กก.แล้วครับ🙂

น่ารักจัง โตไวด้วยค่ะจ้ำม่ำน่าฟัด บ้านนี้คลอดนน.3.7ส.51 นน.7โลตอนเกือบ4เดือนละค่ะ ตอนนี้จะหกเดือนนน.8.2สูง70แล้วค่ะ นน.สส.ยุในเกณที่ดียุค่ะแต่แอบอยากให้ลูกจ้ำม่ำขึ้นอีกสักโล

น้องออมสินค่ะ อายุ8วัน นน.แรกเกิด 3,810g. แม่คลอดธรรมชาติ+ทำหมัน

น้องอลิซ อายุ​13วันจ้า​ น้องเป็นผู้หญิงค่ะ​ น้ำหนักแรก3100จ้า

แม่ๆให้กินนมไรกันบ้างค่ะช่วยตอบหน่อยค่ะพอดีเป้งแม่มือใหม่

ให้ทานนมแม่ค่ะ แรกๆอาจมีน้ำนมน้อยอย่ากังวนค่ะ พยายามให้ลูกดูดบ่อยๆเป็นการกระตุ้นน้ำนมค่ะ 1เดือนแรกควรให้ดูดทุก2ชม.(กลางคืนก็ต้องทำนะคะ) บ้านนี้พลาดมากเพราะคิดว่าเดี๋ยวนมก็มาเอง ใช่ค่ะถ้าดูดก็มาแต่ถ้าไม่กระตุ้นบ่อยๆจะไม่พอความต้องการของลูกค่ะ ไม่มีคนแนะนำเลยเสริมนมชงทำให้ระยะเข้าเต้านานกว่าเดิม เท่ากับความบ่อยในการกระตุ้นน้อยลงค่ะ หรือช่วงแรกที่นมไม่พอแล้วต้องเสริมนมชง เอาที่ปั๊มนม(ไฟฟ้า)มาปั๊มแทนลูกเข้าเต้าค่ะ ย้ำๆๆเดือนแรกควรทำทุก2ชม.

น้องพราว 22 วันจ้า หนูผู้หญิงนะ มีแต่คนทักหน้าเหมือนผู้ชาย

น้องการ์ตูน2เดือน12วันค่ะ แรกเกิดหนัก3,080ตอนนี้5โลแล้วค่ะ

นู๋ชื่อลลิล อายุ 24 วันค่ะ นู๋เกิดวันปิยะมหาราชค่ะ

เกิดวันเดียวกันเลยครับ ผมชื่อคอปเตอร์ครับ

น้องเเดน 3 วัน ทีมพฤษจิกายน น้ำหนักเเรกเกิด 3330 กรัม