10 ตอบกลับ

บ้านนี้ช่วงที่น้องเพิ่งคลอดน้องเอาแต่นอนอย่างเดียวค่ะปลุกยังไงก็ไม่ตื่นเอาสำลีชุบน้ำเช็ดก็ไม่ตื่นค่ะจนป้าข้างบ้านและอีกหลายๆคนบอกว่าน้องตัวเหลืองเลยพาไปเจาะเลือดค่ะโดนหมอด่าเลยหมอบอกค่าตัวเหลืองสุงมากน้องเลยไม่ตื่นพอส่องไฟ1คืนกลับบ้านมาน้องตื่นเอง2-3ชั่วโมงหนึ่งครั้ง☺☺☺

กลัวตัวเหลืองแล้วหมอด่าเหมือนกันค่ะ

VIP Member

ต้องปล่อยให้หิวค่ะ ส่วนคุณแม่ปั้มนมรอเลยค่ะ เพราะธรรมชาติของเด็กจะต้องการพักผ่อนเพราะตอนอยู่ในท้องใช้พลังเยอะ และเมื่อหิวเขาจะตื่นเพื่อกินค่ะ

🥰🥰🥰🥰

แรกๆบ้านนี้ใช้วิธีปลุกทุก2-3ชม.คะ เอานิ้วเขี่ยแก้ม. เขี่ยคาง เกาลักแร้ เกาเท้า เกาหน้าอก. เรียกชื่อ ส่วนใหญ่เการักแร้จะได้ผลที่สุดคะ😂

🥰🥰🥰

บ้านนี้ลูกหลับยาวและหลับลึกเหมือนกันค่ะ ปลุกยังไงก็ไม่ตื่น ต้องใช้สำลีชุบน้ำต้มสุกเช็ดหน้าถึงจะตื่นค่ะ แม่ลองดูนะคะ

ขอบคุณค่ะ 🥰

VIP Member

บ้านนี้ ตั้งเเต่เกิดไม่เคยปลุกเลยคะน้องนอนปล่อยนอนหิวเค้าจะงอเเงเองจับเข้าเต้าเสร็จก็เล่น ได้เวลานอนก็นอน

น้องหิวน้องตื่นเป็นเวลาคะ

VIP Member

บ้านนี้ใช้นิ้วแตะๆที่คางหรือบริเวณปากคะเพื่อกระตุ้นให้เขาตื่นมากินนมจากนั้นก็ยัดเต้าเลย

🤗🤗🤗

Super Mum

กี่เดือนคะ ถ้าน้ำหนักตามเกณฑ์ ไม่ต้องปลุกก็ได้ค่ะ

พึ่ง 10 เองวันค่ะ

ปลุกค่ะ ตอนอยู่ รพ พยาบาลพามาเข้าเต้าทุกๆ 3 ชม. ค่ะ

ปล่อยให้หิวเอง อิจฉาคนเลี้ยงลูกง่ายจัง

🥰🥰🥰

ต้องปลุกค่ะ

😍😍😍