6 ตอบกลับ

Super Mum

บ้านนี้น้องก็ 5 เดือนแล้วค่ะแม่ พัฒนาการเด็กไม่เท่ากัน ลูกบ้านนี้ก็เพิ่งคว่ำได้ไม่นานมานี้ ยังไม่คล่องด้วย แม่พยายามจับให้น้องตะแคงข้าง เหมือนช่วยผลักเค้านิดๆ แล้วน้องก็จะพลิกไปเองได้ แรกๆ แม่อาจทำให้ พอทำบ่อยๆ น้องรู้จะพลิกไปเองค่ะ อีกวิธี แม่จับน้องคว่ำเลยค่ะ แล้วใช้แขนแม่วางระหว่างอกน้อง ช้อนอกน้องขึ้นมาให้เงยหน้าตอนที่นอนคว่ำ เป็นการช่วยฝึกน้องอีกทางค่ะ แรกๆ หน้าอาจจะคว่ำลงพื้นบ่อยๆ แต่จะค่อยๆ ดีขึ้นค่ะ สู้ๆ ค่ะแม่ ส่วนเรื่องนั่ง บ้านนี้น้องก็ไม่ค่อยชอบค่ะ จับนั่งพิงหมอน หรือจับเข้ามุมโซฟาที น้องก็จะทำคอพับ คออ่อน และพยายามไถตัวเองลงมา เห็นแล้วขำเด็กมากๆ 😂😂 แต่ชอบนั่งหันหน้าออกเวลานั่งฮิปซีทค่ะ คงชอบเพราะแม่พาเดินเที่ยว เห็นอะไรข้างนอกแปลกตา 😁

ขอบคุณค่า

VIP Member

อย่าเทียบกับลูกคนอื่นค่ะ เอาตามพัฒนาการ อย่าไปเร่งน้อง ขอแค่ไม่พัฒนาการช้าก็พอค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก็พึ่งจะคว่ำจ้า​ 5เดือน22วัน

5เดือนครึ่งจ้ะ

VIP Member

บ้านนี้จับนอนตะแคงก็จะพริกตัวค่ำแร้วค่ะนอนหงายก็เหมือนกันค่ะ 2เดือน26วัน

ขอบคุณค่า