66 ตอบกลับ

การนับปีเกิดในใบเกิด เขาจะยึดปฏิทินหลวงค่ะ โดย1รอบปีนักษัตรจะมี12เดือน เด็กที่เกิดเดือนธ.ค.62 จะเป็นเดือนอ้าย ซึ่งก็คือเดือน1 เขาเลยนับเป็นปีชวดค่ะ แต่ถ้าตามปฏิทินไทย หรือสากล ก็ยังถือว่าเป็นปีกุนค่ะ ถ้าไปดูดวงก็ยังเป็นปีกุนค่ะ

ก็ว่าอยู่ตอนดูฤกษคลอดบอกปีกุล

ใบเกิดลงปีชวดค่ะ เคยถามทางโรงพยาบาล เค้าบอก ถ้าเกิดหลังลอยกระทง จะนับเป็นนักษัตรใหม่ค่ะ (วันเพ็ญเดือน12) หลังจากวันลอยกระทงคือเดือน1 ค่ะ. ตามระบบราชการไทย อิแม่ฟัง แล้วยัง งงๆ ทำไมไม่นับตามสากล 55+

ถ้านับตามปฏิทินจีนปีกุนจะถึงวันตรุษจีนค่ะ ส่วนตามใบแจ้งเกิด(หาข้อมูลจาก google) อ่านเจอว่า หลังวันลอยกระทงจะถือว่าเป็นปีชวดค่ะ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกไหม

ถ้าแม่นับตามใบแจ้งเกิดคือปีชวดค่ะ แต่ถ้านับตามจีนคือปีกุน

น่าจะชวดค่ะ เพราะตอนลูกเราคลอด30 พฤศจิกายน 60 มันเป็นช่วง ระกา กับ จอ ในสูติบัตรเป็นออกให้เป็น จอ

VIP Member

ถ้าตามตำราจีน ยังถือว่าเป็นปีกุลค่ะ ถามซินแสมาแล้ว 😊 แต่โรงพยาบาลเค้าจะนับเป็นปีต่อไป

ตามตำราเดิมที่รุ่นพ่อรุ่นแม่ใช้คือปีกุนค่ะ แต่ปัจจุบันทำไมนับแบบนั้น งงมากค่ะ

ตอนดูฤกษคลอดก็บิกว่าปีกุลเหมืนกันแต่แจ้งเกิดใส่ปีชวด

27 พ.ยไป เป็นปีชวดหมดเรยจ้า เห็นเขาเขียนติดไว้ตรงห้องคลอด

เขาดูตามปฏิทินไทยค่ะตั้งแต่ 28 พ.ย. เป็นต้นไปเป็นปีชวดค่ะ

ใช่ค่ะคนทำรูปแรกเกิดเขาบอกมาค่ะทีแรกก็งงเหมือนกันค่ะว่าทำไมไม่ใช่ปีกุน

บ้านนี้เพิ่งคลอด16/12/19 ในใบเกิดน้อง แจ้ง ว่า เป็นปีชวดคะ

เหมือนกันเลยค่ะ งง ลูกเกิด12 ธันวา ใบแจ้งเกิดเป็นปีชวด

เราก็ปีชวดค่ะ​ คลอดวันที่2