8 ตอบกลับ

Super Mum

อาการบิดตัวเป็นอาการปกติของทารกค่ะแม่ ถ้าน้องไม่เรอก็ควรอุ้มต่อ อาจเรอบ้าง ไม่เรอบ้าง แต่ต้องอุ้มพาดบ่าหรือจับนั่งแล้วลูบหลัง ทามหาหิงคุ์บางๆ ที่ท้องและฝ่าเท้าน้องด้วยก็ได้ค่ะ วันละ 1-2 ครั้งก็ช่วยได้

จริงๆไม่จำเป็นต้องเรอแบบมีเสียงทุกครั้งค่ะแม่ หลังกินนมเสดให้อุ้มตั้งๆ หรือพาดบ่าสัก15-20นาทีค่ะ ถ้าอยากให้น้องเรอมีท่าอุ้มหลายท่าค่ะลองศึกษาดู จากเพจ นมแม่แบบแฮปปี้ดูค่ะ มีข้อแนะนำดีๆเยอะเรย

ควรอุ้มน้องเรอสัก30นาทีนะคะทุกมื้อ น้องอาจเรอบ้างไม่เรอบ้างค่ะ เพราะบางมื้ออาจมีลมเข้าไปในท้องไม่มากนัก ทามหาหิงค์ก็ช่วยลดอาการท้องอืดได้ค่ะ

ลองเปลี่ยนท่าดูค่ะ บ้านนี้จับนั่งประคองคอเรอดีกว่าผาดบ่า

เหมือนกันเลยค่ะ แต่หลังๆมานี่นางไม่ยอมเรอเลยนางจะกินเหมือนผู้ใหญ่ย่อยไปในตัวเองถึงเวลาหิวจริงๆถึงจะร้องกินนมแต่ถ้าเเม่กำหนดเวลาให้กินนางจะไม่กินค่ะจะเล่นมากกว่า

มหาหิงค์ ทา ครับ บ้านผมทั้งทา ทั้งจับให้เรอ

ลองจับนั่งสักพักดูคะ

บ้านนี้ก็เคยเป็นค่ะ

ขอบคุณจ้า