2 ตอบกลับ

โชคดีแล้วค่ะ ที่น้องยังนอนยาว 1-2 ชม.ต่อครั้ง พอให้แม่ได้พักเข้าห้องน้ำทำกิจกรรมส่วนตัวบ้าง ตอนลูกสาวอายุ 1-3 เดือน นอนทั้งวันทั้งคืนรวมกัน ได้ประมาณ 2-3 ชม.เองค่ะ พอน้อง 3ด.2อาทิตย์ เราฝึกลูกนอนยาว โดยปิดไฟมืดสนิท ตอน3ทุ่ม แล้วนอนโอบเป็นแม่ไก่กกลูก น้องร้องโยเยอยู่3 วัน หลังจากนั้นคือนอนยาวยัน 6 โมงเช้า ทำให้แม่ได้นอนพักไปด้วยเลยค่ะ มื้อกลางคืนเราให้นอนกินปกติตามวัย พอน้อง7ด.2อาทิตย์ เรางดมื้อหลังเที่ยงคืน มื้อแรกจาก 7โมงเช้าก็ขยับมาเป็น ตี5.30-6.00 ช่วงนี้น้องกินอาหารหลัก 1 มื้อแทนนม ตอนนี้น้องอายุ 1.5 ขวบ หนัก 16กก สูง 85 อ้วนเกินเกณฑ์ แต่ไม่รู้จะลดอะไร 555 (ปล.ตั้งแต่ฝึกนอน น้องไม่ตื่นมาเล่นกลางดึก ถือเป็นความโชคดี ที่ลูกชดเชยให้ เพราะแรกคลอดนอนแค่ครั้งละ 2-3นาที)

ขอบคุณมากค่ะแม่ที่มาแชร์ประสบการณ์นะคะ😊

บ้านนี้ 3 เดือน 6 วัน นอนเยอะ นอนนาน ตื่นมาคุยไม่ถึง ชั่วโมงก็ง่วงอีก แต่เวลาตื่นก็คุยเยอะเหมือนกันค่ะ 😅