16 ตอบกลับ

อันนี้มดลูกลอยค่ะ หมอเคยบอกเเล้ว น้องยังไม่สามารถโก่งตัวได้ บ้านนี้6-7เดือนเเล้ว พึ่งจะโก่งให้เห้นเเค่ครั้งเดียว

แต่ตอนนี้ปกติแล้วคะ ไม่รุ้อะไรเลย แต่เมื่อคืนปวดหลังจนนอนไม่หลับเลยคะ แถมแฟนยังนอนกรนเสียงดัง หงุดหงิดมากคะ

17 week น้องยังไม่โก่งตัวหรอกคะ น้องยังตัวเล็กมาก ถ้าโก่งคุณแม่แทบจะไม่รู้สึกเลย อาจจะเป็นตะคริวหรือมดลูกลอยตัวนะ

VIP Member

หมายถึงตอนหงายแล้วเด็กโก่งตัวขึ้น เลยรู้สึกจี๊ดเจ็บใช่มั้ยคะ และท้องตึงนูนใหญ่ขึ้น

โดยปกติแล้วควรนอนตะแคงซ้ายนะคะ เพื่อจะได้ไม่กดทับเส้นเลือดด้วย และทำให้ออกซิเจนไปเลี้ยงลูกได้ดี

น้องดิ้นไปโดนมดลูกค่ะ ทำให้บีบตัว20-30วิก็คลายปกติ เค้า17วีคเป็นเวลานอนท้องราบ

เรียกว่าท้องปั้นหรือท้องแข็งคะ จะเป็นและหายไปเอา พยายามนอนตะแคกซ้ายนะคะ

ถ้าโก่งตัวจะแข็งแค่ที่น้องโก่ง แม่ลองจับดูค่ะบริเวรอื่นของท้องแข็งไหม

อย่านอนหงายค่ะให้นอนตะแคงไม่งั้นมดลูกลอยตัวค่ะ

17weekน้องยังโก่งตัวไม่ได้ค่ะแม่ อันนี้มดลูกลอยค่ะ

น้องจะโก่งตัว20วีคขึ้นไปค่ะ นี่มดลูกลอยค่ะ