23 ตอบกลับ

เคยหลังเท้าบวมค่ะ ลองสังเกตุตัวเองดูนะคะว่าวันที่บวม นั่ง หรือยืน นานหรือเปล่า ส่วนตัวเราวันที่บวมคือวันนั้นเรานั่งนาน แล้วนั่งเก้าอี้แข็งค่ะ เราบวมอยู่แค่วันสองวัน ก็หายค่ะ แต่ถ้าตัวเองเป็นหลายวัน แนะนำให้ปรึกษาแพทย์นะคะ

VIP Member

* เรามีบวมช่วงก่อนค่ะ แค่วันเดียว อาจเพราะเดินเยอะคร้าบ แม่พักผ่อนให้เพียงพอ ลดหวานลดเค็ม ดื่มน้ำเปล่าและทานผักผลไม้ไม่หวานเยอะๆค่ะ ไม่เกิน2-3วันหายบวมเลย

ไม่บวมค่ะ ไม่อ้วนด้วย อาจจะเป็นเพราะชอบทานผักผลไม้ ดื่มน้ำเปล่าเยอะ และไม่ค่อยได้นั่งหรือเดินนานๆ น้ำหนักลงก็ลูกหมดเลย

ถ้าบวมจนสังเกตได้เลย ให้พบคุณหมอนะคะ เสี่ยงครรภ์เป็นพิษค่ะ แต่ถ้าท้อง 8 เดือนไปแล้วบวมคือใกล้คลอดแล้ว

VIP Member

บวมช่วงนี้อันตรายนะคะแม่ ปกติจะบวมช่วงใกล้คลอดนะคะ ถ้ายังไม่หาย หาหมอดีกว่าค่ะ เสี่ยงครรภ์เป็นพิษ

ไม่บวมนะค่ะแต่ปวดเมื่อย 😀😀😀แม่ระวังนะค่ะบวมกดบุ๋มควรไปหาหมอเสี่ยงครรภ์เป็นพิษ

บวมเหมือนกันค่ะ ถามหมอบอกปกติค่ะ ตรวจโปรตีนในฉี่ก็ปกติค่ะ

หาหมอนะคะ อาจจะครรภ์เป็นพิษได้ ส่วนตัวบวมตอน 9 เดือนแล้วค่ะ

26wบวมค่ะถ้าเดินมาก เช้าตื่นมานี่เจ็บระบมเท้่าไปหมดเลยค่ะ

บวมค่ะเวลาเดินและวันนั้นไม่ได้นอนตื่นเช้ามาก็หาย