บทเรียนไม่ควรฝากท้องรพ.เอกชนที่เดียว

ท้องได้30+4วัน มีอาการท้องแข็ง ต้องแอดมิทด่วนเพื่อยับยั้งการคลอดก่อนกำหนด ซึ่งยับยั้งทัน โชคดีที่ปากมดลูกยังไม่เปิด นอนรพ.ไป3-4วัน เจอคชจ.ไป 53,000 หมอบอกว่าถ้ายับยั้งไม่ทันจำเป็นต้องยุติการตั้งครรภ์ เด็กจะต้องอยู่ห้อง NICU คชจ.ประมาณ 600,000+++(เฉพาะแค่ลูก) ย้ายมานอนรพ.รัฐอีก2วัน โดนคชจ.ไป 10,000(ห้องพิเศษ) ตอนนี้เปลี่ยนมาฝากท้องที่รพ.รัฐแล้ว เพราะยังมีโอกาสคลอดก่อนกำหนดได้ทุกเมื่อ หมอให้นอนอยู่กับบ้าน เคลื่นไหวให้น้อยที่สุด ตอนนี้นอนแต่อยู่บนเตียง ลุกไปเข้าห้องน้ำได้อย่างเดียว จนกว่าจะครบ37สัปดาห์ ต้องกินยายับยั้งการคลอดทุกๆ6ชม. อยากให้ทุกคนฝากท้อง2ที่ ทั้งรัฐและเอกชน ถ้าคลอดก่อนกำหนด เข้ารพ.รัฐ คชจ.จะถูกกว่า แต่ถ้าคิดว่าคลอดๆรพ.เอกชนไปก่อนแล้วค่อยย้ายเด็กไปรพ.รัฐ บอกได้เลยว่าไม่มีที่ให้ลงแน่ เพราะเพื่อนเราโดนมาแล้ว

41 ตอบกลับ

บ้านนี้ตอน34วีค ท้องแข็ง หมอให้ยาระงับคลอด ยาคลายมดลูก นอนรพ.รัฐ2คืน คชจ.5000

คุณแม่มีอาการท้องแข็ง แล้วเจ็บด้วยมั้ยคะ หรือแข็งอย่างเดียวแล้วไปโรงบาล

ของเราไม่เจ็บ เริ่มแรกเรารู้สึกว่าบ่าย3แล้วทำไมวันนี้ลูกดิ้นแค่4ครั้งเอง เลยไปรพ. สรุปท้องแข็งถี่ทุก5นาที เราก็ไม่รู้ว่าท้องแข็งมันเป็นยังไง คิดว่าลูกโก่งตัว ก็โดนจับนอนรพ. ให้ยายับยั้งการคลอดก่อนกำหนด ถ้าไม่มั่นใจว่าอันนี้คือท้องแข็งไหม ไปรพ.ถามหมอเลยคะ ถ้าปล่อยไว้ปากมดลูกเปิดคือจบ ยังไงก็ต้องเอาเด็กออกมาเข้าห้องNICU

ของแม่นอน4คืน5วัน7700เองโรงพยาบาลรัฐทั่งหมอและพยาบาลดูแลดีมากแนะนำดีมาก

บ้านนี้ฝากคลินิคค่ะ ไปคลอด รพ.รัฐ ผ่าคลอดอยู่ที่สองหมื่นกว่า(นอน 5 คืน)

พึ่งออกจาก ร.พ เหมือนกันค่ะ อาการเดียวกันค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ตอนนี้กินยาฆ่าเขื้ออยู่ค่ะ แต่อาการท้องปั้นแข็งไม่มีค่ะ มีแต่หนักๆท้อง และบางทีปวดมดลูก หมอแนะนำให้แค่นั่งๆนอนๆ แล้วก้อคอยสังเกตุอาการตัวเองถ้าไม่ไหวไปหาหมอด่วนค่ะ

VIP Member

รพ.รัฐไม่เสียแพงแบบนี้แม่ ถ้าคนทุนน้อยก็ยากอยู่

รพ.เอกชน ที่ไหนคะ พอจะบอกได้มั้ยเอ่ย

อ่อ แพงจังเน้อ ดีนะคะย้ายมาศิริราช

ของเรานอน รพ.รัฐ4คืนจ่ายแค่3200เอง

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะคะ

ขอบคุณค่ะ