18 ตอบกลับ

ดีแล้วจ้าาา น้ำหนักของคนท้องที่เหมาะสม สัปดาห์นึงควรขึ้นไม่เกิน 0.5 กก. (ยกเว้นครรภ์แฝด ขึ้นได้สัปดาห์ละไม่เกิน 1 กก.) และตลอดการตั้งครรภ์ควรขึ้นไม่เกิน 12 กก. ค่ะ ถ้านน.ไม่ขึ้นหรือขึ้นน้อยมาก ท้องเล็ก แต่หมอซาวด์แล้วไม่ว่าอะไรเรื่องนน.ลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลเลยค่ะ แถมดีซะอีก เพราะแปลว่าเรากินลงลูก ไม่ได้กินลงตัวเองค่ะ หลังคลอดก็จะได้หุ่นกลับสวยเป๊ะไวด้วย ปล; ไตรมาสท้าย หลัง 7 เดือนเป็นต้นไป นน.จะขึ้นง่ายมาก พุ่งทยานง่ายดาย ควบคุมยากค่ะ

ไม่น้อยค่ะ ก่อนหน้านี้น้ำหนักลดด้วยซ้ำ มาเริ่มขึ้นตอนสัก 5 เดือนครึ่ง ถ้าน้ำหนักเพิ่มน้อยแต่เด็กหนักตามเกณฑ์ก็โอเคค่ะ หนักโปรตีน

ดีแล้วค่ะ ถ้าน้ำหนักตัวเด็กตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องกังวลค่ะ เดือนที่ 6-7 น้ำหนักตัวจะขึ้นไว ต้องคุมเรื่องอาหารไว้ค่ะ

ไม่น้อยค่ะ เรา28 วีคน้ำหนักขึ้นแค่1 กิโล ครึ่ง ค่ะ หมอบอกน้องน้ำหนักปกติ ถีบดีดิ้นดีค่ะ น้ำหนักลงลูกค่ะ

ของเราก่อนท้อง 51 พอท้องได้3เดือนน้ำหนักลดเหลือ46ค่ะ ตอนนี้หายแพ้5เดือนน้ำหนัก49ค่ะแม่

ก่อนท้องนำ้หนัก67ตอนนี้ท้องได้5เดือนแล้วนำ้หนักลดเหลือ65ไม่ขึ้นแล้วไม่ลงเลยคะ

1เดือนขึ้น 0.5 หรือ 1 กิโลกำลังดีค่ะ ลูกจะได้น้ำหนักไม่ต่ำกว่าเกณฑ์

บ้านนี้ 20+4w น้ำหนักขึ้นมา 3โลเองจ้าไม่กังวลน้าคุณแม่

ไม่ต้องกังวลคะบ้านนี้ตอน38วีคน้ำหนักเพิ่งขึนมา4โล

VIP Member

ไม่จ้า ช่วง20w เราน้ำหนักลด จะเพิ่มช่วง24w จ้า