3 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็มีสภาวะแบบนี้เลยคะตรวจเลือดแล้วเสี่ยงสูง รอผลตรวจน้ำคล่ำอยู่เหมือนกัน ตอนนี้ก็ท้อง20+5แล้ว กว่าผลจะออกก็น่าจะเข้า23วีค ส่วนตัวคิดว่าถ้าน้องเป็นดาวน์จริงๆจะยุติการตั้งครรภ์คะ ถามว่าเสียใจไหมเสียใจคะเด็กคนหนึ่งลูกเราเชื้อสายเรา แต่ถ้าเราไม่พร้อมที่จะดูแลน้องก็จะยุติคะเด็กธรรมดาคนนึ่งก็ว่าเลี้ยงยากแล้ว ถ้าเกิดเป็นดาวน์จริงๆความสนใจใส่ใจน้องต้องมีเพิ่มมากขึ้นเป็นพิเศษ และแม่ก็ต้องดูแลน้องไปตลอด ส่วนน้องจะใช้ชีวิตปกติเหมือนคนทั่วไปไหม อันนี้ก็แล้วแต่น้องว่าน้องเป็นมากน้อยแค่ไหน

อยู่ที่ใจแม่ค่ะว่าพร้อมดูแลและเข้าใจในความเป็นตรงนี้ของลูกมากแค่ไหน เขาจะไม่เหมือนเด็กทั่วไป การดูแลทุกอย่างจะต่างออกไป แม่ต้องเตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมรับแรงปะทะ ส่วนตัวเรายุติค่ะ เราเลี้ยงได้ดูแลได้แต่วันนึงเราไม่อยู่เขาจะอยู่ยังไง

ได้ตรวจน้ำคล่ำไหมคะ ตอนนี้เป็นไงบ้าง

ผลน้ำคร่ำก็100% แล้วนะค่า คุณแม่สบายใจได้ค่า เรารอเจาะน้ำคร่ำอาทิตย์หน้าคะ