6 ตอบกลับ

ไม่ต้องกลัวว่าลูกจะขาดสารอาหาร หรือรับไม่เพียงพอนะค่ะ บ้านนี้คุณหมอจำกัดอาหารอย่างหนักเลย แอบกังวลเหมือนกัน แต่คุณหมอบอกว่าไม่ต้องกลัวค่ะ เพราะถ้าคุณแม่ไม่มีภาวะขาดสารอาหาร ลูกก็จะไม่ขาดเหมือนกันค่ะ วิตามินที่คุณหมอให้มา หมั่นทานสม่ำเสมอค่ะ มันเป็นตัวช่วยที่ดีที่สุดแล้วค่ะ

เรานั่งเปิดรูป เปิดวีดีโอในไอจีดูค่ะ หาดูเรื่อยๆจนกว่าจะเจออาหารแปลกๆที่ไม่ค่อยได้กิน เลื่อนดูจนรู้สึกว่าอยากแล้วค่อยหากิน สู้ๆนะคะคุณแม่ ต้องฝืนกินเพื่อลูกค่ะ

หมอบอกว่าช่วง 3 เดือนแรกเด็กจะมีถุงไข่แดงเป็นแหล่งสารอาหารของตัวเองค่ะ ยังไม่ต้องรับสารอาหารจากแม่ ไม่ต้องกังวลไป ค่อยๆทานเท่าที่ทานได้นะคะ

ไม่ต้องกังวลนะคะ บ้านนี้แพ้ยัน20 weekเลยทีเดียว แต่กินยาบำรุงที่คุณหมอให้มาตลอด ตอนนี้คลอดแล้วน้องสมบูรณ์แข็งแรงดีจ้า

ลองไปทานอาหารนอกบ้านหรือทานเมนูใหม่ๆ เเปลกๆ ไม่เคยทานดู น่าจะพอช่วยได้นะคะ

น้องมีอาหารถุงไข่แดงของตัวเองค่ะ หายแพ้แล้วจะทานได้ปกติค่ะ