30 ตอบกลับ

ปัสสาวะบ่อยเป็นเรื่องปกติของคนท้องเพราะลูกในท้องโตขึ้นจะไปเบียดกระเพาะปัสสาวะได้ จึงทำให้ปัสสาวะบ่อย ถ้าคุณแม่รู้สึกเหมือนปัสสาวะไม่สุด ปัสสาวะแสบขัด ร่วมกับปวดหน่วงท้องน้อย อาจจะทำให้เกิดกระเพาะปัสสาวะอักเสบได้ หรือ(UTI) ส่งผลให้คลอดก่อนกำหนดได้นะคะ ลองไปพบคุณหมอที่ รพ.ได้น้าา.. คุณหมอจะเก็บปัสสาวะเราไปตรวจ หาภาวะ UTI ไม่ต้องรอช้านะคะ😀

แม่ค่ะอยากถามว่าตั้งแต่ตั้งภรรค์มาจนตอนนี้30วีคแร้ว หมอซาว์ดให้แม่กี่ครั้งแร้วคะ บ้านนี้รอบเดียวเองค่ะรอบน่าขอซาว์ดเองหมไม่ซาว์ดให้เป็นเพราะอะไรหรคะหรือปกติ😅

ถ้าฝาก รพ. รัฐ เขาซาวแค่รอบเดียวบ้านนี้ฝาก คลีนิคค่ะ ซาวทุกรอบที่หมอนัด ค่ะ

30w4dท้องแรกเหมือนกันแม่บ้านนี้แทบอยากจะนั่งหลับในห้องน้ำเลยยิ่งตอนกลางคืนยิ่งเข้าบ่อยเริ่มเป็นหนักๆมาได้3-4วันแล้วคะยังไงก็สู้ๆๆนะคะคุนแม่

30 วีคเหมือนกันค่ะ เข้าห้องน้ำบ่อยๆค่ะ ปวดหน่วงๆที่ท้องน้อยเหมือนปวดฉี่พอไปแล้วฉี่นิดเดียวเองค่ะ

32 w +4 เป็นเหมือนกันจร้า แถมเหนื่อยง่ายมาก นั่งเฉยๆ ยังเหนื่อย กลางคืนนอนก็ลำบาก ไม่ค่อยจะหลับเลย

บ้านนี้ฉี่บ่อยเป้นบ้างทีค้ะ แต่พอจับท้องตัวเองทำไมตรงนูนๆไม่เเข็งค้ะกลับกลายเป้นนิ่มแทน

30วีค เปนเหมือนกันค่ะ ปวดหน่วงๆเวลาฉี่ก้อออกนิดเดียว เหมือนฉี่ไม่สุดตลอดเวลา

เป็นเหมือนกันค่ะ 27week ฉี่บ่อยมากครั้งละนิดเดียว แม่เบื่อเดินเข้าห้องน้ำแล้ว...

เปนเหมือนกันค่ะเข้าห้องน้ำก่อนบ่อย.. แร้วก้ปวดหน่วงๆๆตรงจิมิ

VIP Member

เป็นเหมือนกันจ้า ปวดมากๆ ไปฉี่ออกนิดเดียว ปวดจิมิหน่วงๆ เวลาลุก

ค่ะ ไปหาหมอมาเเล้วค่ะปัสสวะอักเสบ หมอให้ยาแล้ววว ถ้าฉี่แล้วออกนิสเดียวปวดมากกก ๆ ไปหาหมอเลยนะ