58 ตอบกลับ

TapFluencer

แม่ต้องควบคุมการกินนะคะ พยายามกินแต่ของที่มีประโยชน์ อย่าตามใจปากมาก ยิ่งเข้าช่วงกลางๆของไตรมาสที่สามน้ำหนักยิ่งเพิ่มไวค่ะ ถ้าน้ำหนักลงแท่ไม่ลงน้องหลังคลอดจะทำให้แม่อ้วน แต่ถ้าน้ำหนักลงน้องก็จะทำให้คลอดยากค่ะ บ้านนี้ท้องคนแรกน้ำหนักขึ้น 10 โล น้องคลอดก่อนกำหนดตอน 36 week น้องหนัก 2,550 ก. คนที่สองน้ำหนักขึ้น 10โล โดนเร่งคลอดตอน 40+1 week น้องหนัก 3,000 ก. คนที่สามน้ำหนักขึ้น 11 โล คลอดตอน 39+4 week น้องหนัก 3,050 ก. คลอดเองทั้ง 3 คนค่ะคลอดง่ายมาก

เราว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับท้องแรกท้อง 2 นะคะ คนท้องจะหิวบ่อยกินเก่ง อยู่ที่ตัวเราค่ะว่าจะควบคุมการกินได้มั๊ย บ้านนี้ท้องแรกตั้งแต่ตั้งครรภ์​ยันคลอดน้ำหนักขึ้น 9 โลค่ะ จาก 64 เป็น 73 พอคลอดเสร็จนน.เหลืออ 67 พอเลี้ยงลูกเท่านั้นแหละลดฮวบๆค่ะ🤣 ตอนนี้ผ่านมาเกือบ 5 เดือนน้ำหนักเหลือ 61 แล้วค่ะ แม่พยายามควบคุมการกินให้ได้นะคะ เน้นเฉพาะอาหารที่มีประโยชน์​ค่ะ ของกินจุกจิกนานๆค่อยกิน 1 ครั้งก็โอเคค่ะ

เกี่ยวกับอาหารการกินของแม่ล้วนๆค่ะ ท้องแรกน้ำหนักเราขึ้นไม่ถึง10โลน้องคลอดมา3โล++ออกจากห้องผ่าชั่งน้ำหนักเหลือเท่าก่อนท้องเป๊ะเลย ท้องนี้ท้อง4จะครบ6เดือนเต็มแล้วน้ำหนักยังน้อยกว่าก่อนท้องอยู่เลยค่ะ ปกติคร่าวๆหมอเราให้ตลอดการตั้งครรภ์ไม่เกิน10-15โลขึ้นอยู่กับBMIก่อนตั้งครรภ์ด้วยขึ้นมากไปก็ไม่ดีค่ะ

VIP Member

ท้องแรกเรา แพ้ท้องกินข้าวได้น้อยไม่ค่อยบำรุงน้ำหนักไม่ค่อยขึ้น ก่อนท้องนน. 49 ท้องนน. 55 คลอดก่อนกำหนด 28w นน.น้องในท้อง800กว่ากรัมได้มากินบำรุงตอนนอนรพ คลอดฉุกเฉินคลอดน้อง1,120กรัม ท้อง2ไม่แพ้ท้องกินทุกอย่างตามใจปาก ก่อนท้องนน.50 ท้องได้34w นน.60 แต่นน.น้องยังไม่ทราบค่ะ

VIP Member

เราขึ้น 30 กิโลค่ะ แทบช็อค ส่วนหนึ่งเป็นเพราะว่าเราประหม่าเราคิดว่าเป็นท้องแรก ยังเป็นสาวอยู่สามารถลดน้ำหนักได้ไว เราก็กินอย่างเมามันส์ไม่ได้นึกถึงว่าจะเกิดประโยชน์สูงสุดกับลูกในท้องมากแค่ไหนเพราะเน้นกินตามใจปากของตัวเองเป็นหลักค่ะไม่ค่อยบำรุง

คงเพราะท้องแรก ยังไม่รู้ว่า กินอะไรแล้วลงลูกมากกว่าลงที่ตัวแม่ เลยกินทุกอย่างที่แม่อยากกิน ท้องแรก เราขึ้น20โล ท้อง2 ขึ้น17โล ทั้งที่ท้อง2คุมอาหาร แต่มาขึ้นเป็น10โลตอน8เดือนไปแล้ว ท้อง2จะลดยากมากแม่ ตอนนี้ดไปได้แค่6โล ค้างอีก11😅

ของเราขึ้น 20 โล🤣🤣🤣 ไม่ได้กินไรเยอะเรย เบาหวานก็ไม่เป็น ของหวานก็ไม่กินมาก ข้าว,แป้ง ก็กินน้อยมาก กินแต่ของมีประโยชน์ ไม่ตามใจปากเรย ควบคุมสุดๆ งง ขึ้นเยอะมาก คิดว่าน่าจะแล้วแต่คน แล้วแต่กรรมพันธุ์ด้วยค่ะ

ก่อนท้อง 63 ตอนนี้ 32 w นนแม่ 82 ค่ะ น้องก้อน หนักเท่าเด็ก 35 w คุณหมอถามคุณแม่เป็นเบาหวานรึป่าวครับ😫 นี่พึ่งกลับจาก รพ ไปซาวมาค่ะ เพราะวันนี้น้องดิ้นน้อยมาก แต่พอถึงคุณหมอ น้องดิ้นเก่งเหมือนเดิม น้องแค่หลับ 🥲

ขึ้น12โลคะ 9เดือน เป๋นเบาหวานหมอให้คุมอาหารคะ ให้กินข้าว1ทัพพี กินปลา กินเนื้อไม่ติดมัน กินผักเยอะไปน้ำเยอะๆ งดของหวาน ผลไม้หวาน งดขนม น้ำหนักแทบไม่ขึ้นเลยคะ แต่ทรมานมากเพราะอยากกิน 🤣🤣🤣🤣

บ้านนี้ก่อนท้องหนัก47 ท้อง1-3เดือนแรกหนัก44 พอ4เดือนน้ำหนักขึ้นไม่หยุดจนวันคลอดหนัก72 ตอนนี้ลูก11เดือนหนัก62 น้ำตาซึมเลยค่ะเลี้ยงลูกคนเดียวเลือกกินไม่ได้ ออกกำลังกายก็ไม่ได้