50 ตอบกลับ

มันน่าจะขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยน่ะค่ะ ส่วนตัวอีก 4 เดือนจะคลอดยังตัดสินใจไม่ได้ แต่ใจเอียงไปทางผ่าคลอด เพราะตอนนี้สถานการณ์ไม่ปกติ(โควิค)ไม่อยากให้ตัวเองตกอยู่ในภาวะฉุกเฉิน หากรอให้ปวดท้องเอง

ท้องแรกตัดสินใจคลอดเอง เพราะท้องเล็กแผลน่าจะหายเร็ว พอถึงเวลาจะคลอด ปวดท้อง ทรมานมาก จำจนวันตาย บอกหมอ หนูไม่คลอดเองแล้วนะ หนูจะผ่า หมอบอกต้องฉุกเฉิน เด็กไม่สามารถคลอดเองได้ หมอถึงจะผ่าให้

กลัวปวดท้องเหมือนกันค่ะ 🥺

VIP Member

เหมือนกันเลยค่ะ หาฤกษ์คลอดไว้หมดแล้ว แต่สามีอยากให้คลอดธรรมชาติ ส่วนเรา ใจนึงก็อยากผ่า ใจนึงก็อยากคลอดธรรมชาติ ยังตัดสินใจไม่ได้เลย หมอบอกว่า มีเวลาอีก 2 อาทิตย์ให้ตัดสินใจ🤣🤣🤣

บ้านนี้อยากคลอดเองค่ะ ถ้าคลอดได้ ถามหมอ หมอก็บอกว่างั้น จะลองคลอดเองก่อน ใครๆ ก็บอกว่าคลอดเองแผลมันหายไว ฟื้นตัวไว อีกอย่างเราเลี้ยงลูกเองด้วย ถ้ามัวมาเจ็บแผลคงไม่ไหวดูลูก

บ้านนี้แม่ก็ตัวเล็กเหมือนกันค่ะ ยังงั้ยก็เอาที่เราสะดวกค่ะ

TapFluencer

ถ้าไม่มีปัญหาอะไรเลือกคลอดเองดีกว่าค่ะ อาจจะทรมานเจ็บท้องตอนก่อนคลอดแต่ก็แปปเดียวพอคลอดก็หาย (หายแบบหายจริงๆเลยค่ะ) พอหลังคลอดปุ๊ปก็ฟื้นตัวได้เร็วกว่าผ่าคลอดมากเลยค่ะ

TapFluencer

บ้านนี้หมอให้เลือกวันคลอดเลยคะ ให้คลอดช่วง 38-39 วีคหมอบอกว่าอายุแล้ว เดี๋ยวรอให้เจ็บท้องคลอดจะทนไม่ไหว 555 จริงๆต้องคลอดตุลา กลายเป็นต้องคลอด กันยาแทน

ยังไม่ได้เลือกเลยคะ ทำใจแป๊ปปป

เราผ่าหน้าท้องลงยากมากผอมทุกส่วนยกเว้นหน้าท้องที่ย้วย เพื่อนคลอดเอง 6 เดือนแบนราบเหมือนไม่เคยมีท้องเลย ถ้าย้อนได้อยากกลับไปคลอดเอง 😂

VIP Member

คลอดเองดีกว่าค่ะแม่ บ้านนี้ผ่าคลอดกว่าแผลจะหาย ยกของหนักก็ไม่ได้ค้ะ คลอดเองก็ดีน่ะค่ะลูกจะได้มีภูมิค้มกันที่ดีกว่าผ่าคลอด

ถ้าคลอดเองได้จะคลอดเองค่ะ หน้าท้องจะไม่แผลด้วยและลดน้ำหนักได้ไวกว่าฝื้นตัวเร็วกว่า และที่สำคัญดีกับน้องมากกว่าค่ะ

บ้านนี้คุณหมอประเมินให้คลอดเองค่ะท้องแรกก็คลอดธรรมชาติค่ะอยู่โรงพยาบาลแค่สามวันเองค่ะท้องนี้ท้องที่2ค่ะ35วีคแล้ว