คลอดแล้วคะ 24/03/63 (กำหนดคลอดจริง6เมษาคะ)

ท้องแรก เด็กชาย เขษมศักดิ์ เล็กสมบูรณ์ ? น้ำหนักแรกคลอด 2,580 เวลา 9 :56 เจ็บเตือนตั้งแต่วันที่23 มีนา ช่วง5ทุ่ม ไปหาหมอ หมอให้กลับบ้านคะ จนมาปวดพร้อมมีมูกเลือดตอนเที่ยงคืนของวันที่24 ก็เลยกลับไปหาโรงพยาบาลราชพิพัฒต่อแต่ทางโรงพยาบาลราชพิพัฒน์สาย3 จะให้ผ่าคลอดอย่างเดียว เพราะแม่มีโรคแทรกซ้อนระหว่างตั้งครรภ์ คือหูดหงอนไก่ช่วงตั้งครรภ์คะ แต่แม่ขอคลอดธรรมชาติดูก่อน ทางโรงพยาบาลราชพิพัฒจึงส่งเรื่องมาที่โรงพยาบาลศิริราชคะ ศิริราชวินิจฉัยให้คลอดธรรมชาติได้คะ นอนอยู่ศิริราชรอมดลูกเปิด ตั้งแต่ตี2คะ (ปวดขึ้นเรื่อยๆคะทุกชั่วโมงเลยคะ) ไอเราก็นอนปวดรอไปคะ ยัน9โมง รู้สึกปวดแบบปวดอุจจาระแบบไม่ไหว แต่กั้นไว้ กดกริ่งเรียกหมอ "หมอคะ ไม่ไหวแล้วคะ ขอไปขี้ก่อนได้ไหมคะ ปวดมากจริงๆ หมอที่ได้ยินก็ขำ ไอเราก็ปวดตุบๆ ทีนี้เท่านั้นเหละคะ หมอมากันเพียบให้ขึ้นขาหยั่งเลยคะ บอกปวดถ่ายใช่ไหม ให้สูดเข้าลึกๆนะ แล้วเบ่งสุดแรงเลย เราก็แบบ อ้าวไม่ได้ให้ไปถ่ายก่อนหรอ ? เอาว่ะ เบ่งก็เบ่ง อะไรจะออกก็ออก เบ่งรอบที่2 รู้สึกเลยค่ะว่าหมอตัดฝีเย็บ แต่ไม่เจ็บนะ เบ่งๆไป4 รอบคะ (น้องออกเลยคะ 555) ที่บอกจะถ่ายอุจาระคือไม่มีนะคะ มันคือการปวดเบ่งน้องเนี่ยเหละคะ ออกมาคือโล่งสุดๆคะ หายปวดหมด (แต่ปวดทรมารคือตอนนอนรอมดลูกเปิดเนี่ยเหละ) ขอเป็นกำลังใจให้แม่ๆท้องทุกท่านนะคะ บอกเลย ไม่มีอะไรน่ากลัวอย่างที่คิดคะ สู้ๆนะคะ✌️ #ปล.น้องแข็งแรงดีไม่มีโรคแทรกซ้อนจากโรคที่แม่เป็นคะ

คลอดแล้วคะ 24/03/63 (กำหนดคลอดจริง6เมษาคะ)
135 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ดูจากผลตรวจเลือดหรอคะแม่ ถึงรู้ว่าเป็นหูดหงอนไก่

5y ago

มันขึ้นมาจนสังเกตได้เลยคะแม่ เเละให้หมอสินิจฉัยอีกที ถ้าภายนอกไม่เป็นไรคะ แต่เราเป็นในช่องคลอดเลยคะ จะคลอดธรรมชาติเลยยาก แต่มีหมอศิริราชแนะนำดีอยุ่คะ เลยผ่านมาได้

ยินดีด้วยนะคะคุณแม่ แข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะคะ

VIP Member

ยินดีด้วยคะ...บ้านนี้กำหนด 5เมษา ยังเงียบอยู่เลย

จมูกสวยมากจ้า บ้านนี้กำหนด5เมษา ยังเงียบยุเลย

ยินดีด้วยนะคะขอให้แข็งแรงทั้งแม่ทั้งลูกนะคะ

น้องปลอดภัยดีไหมคะ มีโรคแทรกซ้อนจากแม่ไหมคะ

5y ago

ไม่มีคะแม่ น้องแข็งแรงดีคะ

ยินดีด้วยค่ะ​ แข็งแรงทั้งแม่และลูกนะคะ

ผมดกมากค่ะ อยากให้ลูกออกมาผมดกแบบนี้

นน.น้องเท่าลูกคนแรกแม่บ้านนี้เลยจ้า

VIP Member

คุณแม่เสียค่าคลอดศิริราชเท่าไหร่คะ