40 ตอบกลับ

พยายามอย่าเกิน12สัปดาห์หรือสามเดือนค่ะเพราะถ้าเกินจะพลาดตรวจหลายอย่างมากเรารู้ตอน8วีคกว่าฝากตอน10วีคพอดียังทันตรวจดาวค่ะถ้าไวยิ่งดีค่ะได้ยาบำรุง

ไม่น่าจะด่านะ เพราะเค้าก็ไปฝากตอน3เดือน สาเหตุเพราะว่า ตอนนั้นไปต่างจังหวัด พอกลับมายุบ้าน2อาทิตย์ก็ไปฝาก หมอก็ไม่ได้ว่าอะไร หรือพูดอะไรเลยค่ะ

เราไปฝากตั้งเเต่4วีคเลยถึงยังไม่เจถุงการตั้งครรภ์ หมอเขาก็ให้ยามากินบำรุงก่อนค่ะ สรุปตอนนี้น้องได้6เดือนเเล้วเเข็งเเรงมากๆค่ะ

2เดือนยังได้ค่ะแม่ ตอนบ้านนี้ไปฝากก็เดือนกว่าแล้ว แต่ถ้านานกว่านี้ไม่ดีแน่ๆค่ะ แนะนำไปฝากเลย เพราะมียาบำรุงให้แม่กินด้วย

บ้านนี้รู้ตอน5วีค ไปฝากตอน8วีค ไม่ด่านะคะ บางคนไปฝากตอน5-6เดือนก็มี แต่ทางที่ดีรู้แล้วไปฝากเลยค่ะ เพราะจะได้รับยามาบำรุง

รีบไปฝากเถอะค่ะ เพราะต้องเจาะเลือดตรวจร่างกายของคุณแม่ เดี๋ยวต้องมีตรวจอีกตรวจอีกหลายๆอย่าง เดี๋ยวจะไม่ทันเอานะคะ

เราไปแต่รู้ว่าเมนขาด2-3วัน เอาที่ตรวจขึ้น2ขีด ไปโรงบาลเลยค่ะ ยิ่งฝากเร็วยิ่งดีต่อตัวเราและลูกนะคะ หมอมียาบำรุงให้

2เดือนยังไม่บ่นค่ะถ้าเกินนั้นบางที่โดนแน่ๆ บ้านนี้ไปตอน3เดือนหมอบ่นนิดๆ เพราะเรามีประวัติซีดตอนท้องแรก

หมอไม่ว่าค่ะแต่ฝากเร็วยิ่งดีกับคุณแม่และลูกค่ะเราก็ไปฝากครรภ์ตอนอายุครรภ์4-5เดือนหมอก็ไม่ได้ว่าค่ะ

ไม่ว่าหรอกค่ะ รพ.รัฐเราไปฝากตั้งแต่รู้ว่าท้องได้6wพอ7wแท้ง พยาบาลบอกว่าคราวหน้า6เดือนค่อยมาฝากนะ😤