เนื้องอกขณะตั้งครรภ์​

ท้อง​ 7W ค่ะ​ ไปฝากครรภ์​หมอซาวเจอเนื้องอก​ 10​ซม.​ เนื้องอกมีโอกาส​จะยุบเองมั้ยคะ​ เครียดมากเลยค่ะ#ท้องแรกคะ #ขอคำแนะนำค่ะ

10 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

บ้านนี้ก็เป็นคะ เป็นก่อนท้องขนาด5ซ.ม.พอท้องเพิ่มจาก5ซ.ม เป็น8 ซ.ม.คะ นอนโรงพยาบาลสองครั้ง เพราะเนื้องอกมันบิด (หมอบอกคะ) ปวดทรมานคะแม่ แต่แม่ก็ผ่านมาได้แล้ว แม่ลองปรึกษาหมอดูนะคะ ว่าเนื้องอกอยู่ส่วนไหน ไปเบียดน้องรึป่าว แม่อย่าเครียดนะ ที่สำคัญห้ามยกของหนักนะคะ แม่บ้านนี้พ่อให้ลาออกจากงานเลยคะ ให้อุ้มท้องอย่างเดียว สู้ๆนะแม่ ไปหาหมอตามนัดกินยาตามหมอสั่งอย่าให้ขาด งดของหมักดองเลยนะคะ ตอนนี้คลอดน้องได้3เดือน24วันแล้วคะ หมอนะดูเนื้องอกทุก6เดือนจ้า สู้ๆนะแม่ ปล.มีอะไรทักหาแม่ได้นะคะ

อ่านเพิ่มเติม
11mo ago

กลับมาตอบช้าไป2ปีเลยค่ะ ตอนนี้น้อง 2 ขวบ 4 เดือน ส่วนเนื้องอกตัดออกมายกชุดมดลูกเหลือแต่ปีกข้างขวาข้างเดียว ขนาดเนื้องอด 20 ซม. ตัดออกแล้วโล่งค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นคะ เจอตอน12W เนื้องอก 4 cm ตอนคุณหมอบอกก็เครียดคะ น้ำหนักลดเลย ห่วงลูก แต่เราต้องอยู่ร่วมกันคะ บ้านนี้คุยกะลูกกะคุณเนื้องอกทุกวัน ขอให้ไม่เบียดน้อง ช่วงนี้คุณแม่ต้องระมัดระวังการเดิน กับเรื่องอาหารนะคะ งดของหมักดอง เป็นกำลังใจให้นะคะ พยายามอย่าเครียดนะคะ

3y ago

ขอบคุณ​ค่ะแม่​ ตอน38W หมอตรวจน้องอยู่ทางขวาและเบียดซีกโครงแม่ขึ้นมาค่ะ​ เพราะเนื้องอกใหญ่ขึ้นจาก10เป็น13เซน​อยู่ด้านซ้ายและปิดปากมดลูก ตอนนี้น้องได้2เดือน22วันแล้วค่ะ​ คอยติดตามแต่เนื้องอกต่อไป

ตอนท้อง 5W.เจอก้อนซีส ขนาด4ซม.ค่ะ หมอให้นอนรพ.ดูอาการ 4วัน เพราะกลัวซีสแตก หลังจากออกจากรพ.หมอแนะนำให้พักผ่อนมากๆ ทานอาหารมีประโยชน์ ไม่เครียด และพบหมอตามนัด ท้อง 16W.ซีสยุบไปแล้วค่ะ

3y ago

ดีใจด้วยค่ะแม่​ ของแม่ผ่าน้​องออกมาได้2เดือน22วันแล้วค่ะ​ เหลือเนื้องอกยังไม่มีแววยุบลงเลยค่ะ13เซนแล้ว

เราเจอ 2.5 ซม. ตอน 7 Week เหมือนกันค่ะ ตอนนี้ 39+4Week ก็ไม่โตขึ้น หมอให้ดูอีกทีหลังคลอดค่ะ แม่ลองปรึกษาคุณหมอนะคะ

ของเราตอน5วีค5เซน พอ10วีคเหลือ3เซนรอลุ้นอีกทีหมอนัดว่าจะยุบหายไปรึป่าว

ของเรา10วิค เจอเนื้องอก3เซน ตอนนี้14วิค ยุบไปแล้วคะ สู้ฯนะคะ

ของเราเจอซีสค่ะ..เครียดเหมือนกัน

ตอนนี้คุณแม่เป็นยังไงบ้างคะ

ปรึกษาคุณหมอเลยค่ะแม่ 🥰🥰

ไม่น่ายุบเองคะ