16 ตอบกลับ

คุณแม่อย่าคิดมากนะคะบ้านนี้ก่อนคลอดท้องเล็กเหมือนกันค่ะจนญาติๆแฟนคิดว่าลูกออกมาต้องตัวเล็กแน่ๆแต่พอคลอดน้องออกมาน้องแข็งแรงมากๆค่ะ

เวลาแม่ไปหาหมอ หมอซาวด์ดูน้ำหนักน้องมั้ยค่ะ ดูว่าน้ำหนักน้องตามเกณฑ์หรือป่าว แม่บ้านนี้33วีค น้องหนัก2300 หมอบอกว่าน้องค่อนข้างอวบ😅

ซาวด์ให้ตอน5เดือนค่ะ ตอนนี้8เดือนแล้ว ยังไม่ได้ซาวด์เลย

ของเราท้อง 2 ตอนนี้ 32+6 วีค ก็เล็กค่ะ แต่น้ำหนักน้อง 2500 g แล้วค่ะ ท้องเล็กใหญ่ไม่สำคัญบางคนท้องเล็กแต่น้ำหนักลงลูกไม่ต้องเครียดค่ะ

เคยรู้สึกนอยส์เหมือนกันคะ เพราะเป็นคนตัวเล็กมีแต่คนทักว่าท้องเล็ก ถามคุณหมอถ้าลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ก็ไม่มีอะไรน่ากังวลนะคะ

เค้า7เดือนเล็กกว่าตัวเองอีกคะ่ อย่ากังวลเลยร่างกายตัวเรามันไม่เหมือนกันลูกนำ้หนักตามเกณฑ์ดิ้นดีถือว่าดีแล้วคะ

ท้องเล็ก แล้วน้ำหนักลูกตามเกณฑ์ไหมค่ะแม่ แม่บ้านนี้ อัลตร้าซาวด์ตอน32วีค น้ำหนักลูกได้1922gแล้วค่ะตามเกณฑ์ดี

แม่ได้ซาวด์กี่ครั้งแล้วค่ะ

Super Mum

ท้องเล็กใหญ่ไม่สำคัญค่ะ ดูที่น้ำหนักเด็กก็พอค่ะ ถ้าน้องมีน้ำหนักตามเกณฑ์ และแข็งแรง ถือว่าใช้ได้ค่ะ

ท้องเล็กหรือไหญ่ไม่สำคัญค่ะคุณแม่โฟกัสน้ำหนักลูกดีกว่าจ้าถ้าน้ำหนักน้องตามเกนก็ไม่ต้องกังวลจ้า

VIP Member

ของบ้านนี้ก็เล็กค่ะ น้องตัวเล็กด้วยแต่แข็งแรงมากค่ะ ความโตไว้มาโตเอาข้างนอกก็ได้ค่ะแม่อย่ากังวล

บ้านนี้ก้อเล็กค่ะ8เดือนเท่ากันเลยเวลานอนราบนี่เหมือนคนอ้วนไม่เหมือนคนท้องเลย