57 ตอบกลับ

ท้อง7เดือนจ้า บ้างคนมองไม่ออกว่าท้อง555 แต่บ้านนี้น้องคลอดก่อนกำหนด ใช้ยาเร่งคลอด แม่กับน้อง น็อคยา คลอดมาใช้ออกซิเจนทั้งคู่ แต่น้องตัวเล็กแต่สุดท้ายน้องแขงแรงมากค่ะ กินเก่ง

ท้องเล็กไม่สำคัญค่ะแม่อยู่ที่น้ำหนักน้องตามเกณฑ์หรือป่าวบ้านนี้ท้องก็เล็กค่ะแต่น้ำหนักน้อง เยอะกว่าครรภ์จริง2วีค บำรุงเยอะๆค่ะ บ้านนี้กินพวกไข่ ขนมปัง นม ผลไม้ น้ำเต้าหู้

ของเราท้องออกตอน6เดือนเกือบ7เดือนเลยค่ะ คลอดมาน้องแข็งแรงปกติดีค่ะ อย่าไปกังวลเลยค่ะดูแลตัวเองดีๆกินอาหารที่มีประโยชน์นะคะ อยากให้น้ำหนักลงลูกกินไข่ต้มวันละ1-2ฟองก็ดีค่ะ

ขนาดท้องไม่ได้บอกว่าลูกในท้องแข็งแรงหรือน้ำหนักตัวน้องค่ะแม่ อย่ากังวลเลยค่ะ แค่แม่กินอาหารให้ครบ 5 หมู่ กินนม ผัก ผลไม้ บำรุงลูกในท้องทุกวันก็โอเคแล้วค่ะแม่

VIP Member

เราจะ 7 เดือนแล้วบางคนยังดูไม่ออกเลยค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลกับขนาดท้องนะคะถ้าคุณหมอประเมินแล้วว่าน้ำหนักลูกยังตามเกณฑ์อยู่

อย่ากังวลเลยค่ะ​ ของเราก็โดนทักเหมือนกัน​ แต่น้ำหนักลูกได้ตามเกณฑ์​เราเลยไม่ใส่ใจ​ ท้องเราเริ่มใหญ่ตอน7-8เดือนจ้า

ท้องเล็กเหมือนกันจ้า แต่ลูกตัวใหญ่มาก แข็งแรงดีทุกอย่าง ขนาดท้องไม่ได้วัดว่าลูกจะตัวเล็กหรือตัวใหญ่นะจ้า

อย่ากังวนคะ เราก็ท้องไม่ออกตอน5เดือน แต่ลูกเราตัวใหญ่ตามเกณฑ์นะคะ ตอนนี้หกเดือนกว่าละคะท้องก็เท่าเดิม

VIP Member

ขนาดท้องแม่ไม่สามารถวัดตัวลูกได้นะคะ ดูน้ำหนักน้องตามที่หมอบอกก็พอค่ะ ถ้าไม่สบายใจลองปรึกษาหมอดูค่ะ

ตอนเราท้อง6-7เดือนแถวบ้านบางคนยังไม่รู้ก็ยังมีค่ะ อย่ากังวล ถ้าหมออัลตราซาวด์แล้วลูกปกติคือปกติค่ะ