24 ตอบกลับ

แม่ไม่ต้องเร่งน้ำหนักน้องหรอกค่ะ เอาแค่ตามเกณฑ์พอ คลอดแล้วค่อยว่ากัน อยู่ในท้องน้องตัวใหญ่จะคลอดยาก ดูแลก็ยาก ตัวแม่เองก็จะอึดอัด ลำบากทั้งก่อนและหลังคลอด เชื่อเถอะค่ะ

พอดีหมอทักว่าน้องตัวเล็กค่ะก็เลยกังวลเลยอยากเพิ่มน้ำหนักน้องขึ้นอีกค่ะแม่

ผลอาจคลาดเคลื่อน +200 จากที่หมอซาวด์ แม่กิน นมแแลฟ่ามาม่า ไข่ต้ม กล้วยน้ำหว้า นมถั่วต่างๆๆๆ น้ำหนักลูกพรวดๆๆแน่ๆ

ขอบคุณค่ะแม่สบายใจขึ้นเลยค่ะ

ก่อนท้องหนัก38สูง156ค่ะตอนนี้น้ำหนักขึ้น11โลค่ะแม่แต่ตอนนี้แม่ก็ไม่ค่อยอ้วนเท่าไหร่นะค่ะแม่เป็นคนตัวเล็กค่ะ

ทานน้ำเต้าหู้ นม ไข่ ถั่ว ผักใบเขียว เราตอนท้องไม่ได้ไปหาหมอหรือบำรุงอะไรเลยเน้นทานแต่ด้านบนที่แนะนำไปค่า

ขอบคุณค่ะแม่

บ้านนี้30 วีคน้องหนัก2300 ตอนนี้36วีคคงเพิ่มขึ้นเยอะแน่คะ เพราะแม่ชอบกินไข่ต้มทุเรียน. ขนมปังนม

ขอบคุณค่ะแม่

ค่อนข้างน้อยน่ะ บำรุงยังทันอยู่ ถ้าคลอดออกมาน้อยกว่า2500ลูกจะอยู่ในกลุ่มเสี่ยง

บ้านนี้หมอชาวไห้2600กรัมน้องออกมา3100คะ

บำรุงโปรตีนเพิ่มหน่อยค่ะ ถ้าน้องน้ำหนักเกิน 2,500 กรัมดีกว่า ไม่เสี่ยงอยู่ตู้อบค่ะ

จะรีบบำรุงให้ทันก่อนกำหนดคลอดค่ะแม่ขอบคุณค่ะ

Super Mum

เน้นทานอาหารจำพวกโปรตีน เนื้อ นม ไข่ น้ำนมถั่วเหลือง และกล้วยน้ำว้าค่ะ

ถือว่าน้อยไปนิดนะคะแม่บำรุงยังทันนะคะแม่บ้านนี้ท้องแรกคลอดตอน37+3วีคลูกหนัก3300

ค่ะแม่จะรีบบำรุงให้ทันก่อนคลอดค่ะแม่

ของเรา2514g พูดลอยๆว่าน้อยจังเลย หมอเลยบอกว่าไม่น้อยนะคะเพราะแม่ตัวเล็กค่ะ