เกี่ยวกับโรค Toxoplasmosis

ทำไมเวาลาไปฝากครรภ์ไม่ว่าจะเป็นคลีนิคหรือรร รัฐทำไมไม่ให้ความสำคัญกับโรคนี้เลย ทั้งที่มีการเตือนจากข่าวมากมายให้ระวังอย่านู้นอย่างนี้ การติดเชื้อในประเทศไทยมีมากแค่ไหนหรือคนที่เลี้ยงแมวเวลาไปฝากครรภ์หมอไม่มีการใส่ใจเรื่องนี้เลย บางครั้งก็แอบเครียดค่ะ เราเลี้ยงแมวแบบปล่อยแต่ไม่ทำความสะอาดกะบะแมวนะ ไม่ให้แมวเข้ามาในห้องและล้างมือจนเปื่อยแล้วคะ จับแล้วล้างมือ บางครั้งแค่ออกไปเดินเล่นกับเทอาหารให้ก็เครียดคะ เพราะสภาพแวดล้อมบ้านเรามีแมว7ตัว สัมผัสน้อยมากค่ะใครเคยติดเชื่อนี้บ้างคะระหว่างท้องมีแนวทางอย่างไรบ้าง หมอที่ซาวให้ก็ไม่ได้พูดอะไร จนตอนนี้ 7เดือนแล้วคะ ยังไม่เคยซาวให้เห็นสมองของน้องเลยคะบอกรอซาวตอนแปดเดือน🥲 บอกตัวเองอย่าเครียด ลูกเราจะเป็นอะไรก็รัก การฝากครรภ์ไม่ให้ความสำคัญเลยหลอหรือมันติดยาก พอหาข้อมูลก็ไม่ค่อยจะมีแต่บอกให้ระวัง😵‍💫

1 ตอบกลับ

เราเลี้ยงโหลนึงค่ะตอนท้อง เก็บอึแมวเองยันคลอด ปกติดีจ้า ถ้าไม่ทีอาการบ่งบอกโรคหมอก็ไม่ตรวจค่ะแม่

ขอบคุณนะคะ 💪💗