61 ตอบกลับ

VIP Member

อายุครรภ์เท่ากันเลยค่า หมอบอกเค้าจะแค่ตอดๆท้อง แต่ไม่เชิงดิ้นไปเลย อารมณ์แค่รู้สึกมีอะไรดุ๊ดดิ๊กและก็หายไป จะสังเกตุได้ง่ายช่วงเรานอนหงายมากกว่าเรานั่งหรือนอนตะแคงค่ะ ยิ่งท้องแรกอาจจะรู้สึกช้าด้วย

ของเราท้องที่2แล้วรู้สึกได้ตั้งแต่เข้าสัปดาห์ที่14-15เลยค่ะ ตอดตุ้บๆตลอดช่วงเวลาทานอาหารเย็นเสร็จ แล้วนอนพัก แต่ช่วงนี้19สัปดาห์แล้วรู้สึกได้เกือบทุกช่วงเวลาที่นั่งพักผ่อนหรือทานอาหารเลยจร้า

ขึ้นอยู่กับหนังท้องจร้าถ้าผนังหน้าท้องบางก็จะรู้สึกเร็วแต่ถ้าผนังหน้าท้องหนาเหมือนเราก็รู้สึกช้าหน่อยจร้า20weekแร้วก็ยังเฉย

บ้านนี้ดิ้นตั้งแต่ 16w ปัจจุบัน 20w แล้วคะ ดิ้นจนสะดุ้งก้อมีคะ หน้าท้องบางคนไม่เหมือนกันบางคนหนาบางคนบาง เด่วก้อดิ้นนะคะ

รู้สึกตอน16w แต่เพื่อนอีกคนที่ท้องพร้อมๆกัน 23-24wนะถึงพึ่งรู้สึก หมอบอกว่าแล้วแต่คนและความหนาของท้องด้วยค่ะ

VIP Member

หน้าท้องหนาบางไม่เท่ากันค่ะแม่ อาจจะตอดวันละครั้ง 2 ครั้ง พอ 20 วีคขึ้นไปจะเริ่มตอดถี่ๆค่ะแม่ อย่ากังวลจ้า

18+1 ดิ้นเป็นบางครั้งคะ นานๆที 3วัน หายไปเลยก็มีคะ ไม่รู้เรียกว่าดิ้นไหม ต้องรอหมอตรวจดูอีกที กลัวผิดปกติ

แม่ลองดื่มน้ำเย็น แล้วนอนหงายเอามือสัมผัส ช่วงใต้สะดือดูนะคะ เราลองทำตอน 17week ก็เริ่มรู้สึกตอดแล้วคะ

ท้องแรกรู้สึกตอน2เดือนครึ่ง ท้อง2ตอน4เดือนเกือบ5เดือนค่ะแล้วแต่ความหนาของผนังหน้าท้องแต่ละคนค่ะ

บ้านนี้ 18 ก็ตอดนิดๆ แต่รู้สึกนะคะ ไม่ต้องกังวลนะคะ บางคนอาจจะหนังท้องหนารึบาง ต่างกัน