48 ตอบกลับ

คิดบวกค่ะ ทิ้งตอนนี้ ดีกว่าลูกคลอดแล้วโตมารับรู้สิ่งเลวร้ายต่างๆที่พ่อตัวเองทำ มันจะอธิบายให้ลูกยากกว่าเดิมเพราะเขาเห็นและรับรู้เองได้แล้ว สู้ๆค่ะ คุณแม่คือผู้ที่หมดเวรหมดกรรมแล้ว ต่อไปใช้ชีวิตอย่างมีความสุขกับลูกน้อยนะคะ❤️

ทิ้งไปได้ก็ดีค่ะ ผช.แบบนี้อย่าไปเสียน้ำตาให้เปลืองเลย จากคนเจอมาเหมือนกัน ปัจจุบันเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว แต่ก็ยังมีแฟนคนนึงเช้ามารับเราและลูกเราได้ แถมขยันทำงาน สู้ๆนะคะ ไม่มีหนังสือเล่มไหนบอกว่าเด็กไม่สามารถโตมาโดยไม่มีพ่อได้

เลี้ยงลุกคนเดียวมาจนตอนนี้ลูกเรียนมหาลัยปี 1กำลังจะขึ้รปี 2คนท้องตอนกำลังจะจบม.6เเต่เกิดท้องซะก่อนพอคลอดลุกออกมายังไม่ถึงเดือนก้อออกหางานทำลำบากมากค่ะเเต่ชีวิตต้องสุ้ต่อไป เป็นกำลังใจให้นะคะ

เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ

ดีแล้วค่ะที่เลิก ทําร้ายร่างเราเจ็บทั้งตัวเจ็บทั้งใจ ดีไม่ดี ลูกเราจะเป็น อันตราย คุณแม่ก็อย่าใจเสียนาน มีผลต่อลูกนะคะ สู้แล้วเดินหน้า ท่องไว้ ลูกคือกําลังใจ ทุกอย่างเพื่อลูกเท่านั้น

ขอบคุณมากเลยนะคะ

แย่ไปหาเหตุผลเลยค่ะว่าทำไม ก็แค่ผู้ชายไม่มีความรับผิดชอบ ปล่อยเขาไปเถอะค่ะ รักตัวเองและลูกให้มาก ไม่มีคำว่าผิดหวังแน่นอนค่ะ จากนี้ชีวิตคือลูกค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เสียใจได้เเต่อย่าเสียใจมากนะคะ บางทีการอยู่กับลูกเเค่2คนก็อาจจะมีความสุขมากกว่าทนอยู่กับเขานะคะ #เคยเป็นเหมือนกันค่ะเรื่องเเบบนี้เเต่ก็ทำใจออกมาเพราะเรายังมีลูกตัวน้อยๆ

เป็นกำลังใจให้นะคะ....รักลูกและรักตัวเองมากๆค่ะ แรกๆอาจจะเจ็บปวด แต่เวลาจะเยียวยาทุกสิ่ง อดทนเพื่อเจ้าตัวน้อยนะคะ ลูกคือกำลังใจ ใครไม่รักก็ปล่อยไปค่ะ

อย่าเสียใจไปเลยค่ะเราก็เป็นคุนแม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกันพ่อของเด็กก็ทิ้งเราไปตั้งแต่ท้องได้สามสี่เดือนจนตอนนี้เราใก้ลคลอดน้องแล้วค่ะสุ้ๆๆนะค่ะ

ค่ะสุ้ๆไปด้วยกันค่ะ

ถือเป็นความโชคดีของแม่และน้องแล้วค่ะ บางคนโดนทำร้ายและแฟนไม่ยอมเลิกอีก เป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้แม่และน้องแข็งแรงมีแต่เรื่องดีๆจากนี้ค่ะ

ดียังได้5หมื่นนี้ตั้งแต่ท้องดูแลตัวเองคนเดียวหาเงินพาลูกไปฝากท้องคนเดียวทัที่พ่อเป็นถึงผู้จัดการคลังน้ำมันปตท.แต่ใจดำแสนดำ

คือเราเรียกเอาเงินเลยคะ ตอนแรกเราจะเอา1แสน คิดไปคิดมา อย่างน้อยเขาก็พ่อของลูกเรา เรายังมีความเห็นอกเห็นใจเขา แต่เขาใจดำกับเรามากคะ ทิ้งเรากับลูกในท้อง