13 ตอบกลับ

เราก็เป็นพาหะค่ะแฟนปกติ ถามคุณหมอแล้ว ลูกไม่เป็นโรคธารัสซีเมียค่ะ แต่ตามหลักวิทยาศาสตร์คือ กรณีแบบนี้ ลูกอาจจะเป็นพาหะเหมือนแม่ หรือปกติเหมือนพ่อได้ แต่ไม่เป็นโรคแน่นอนค่ะ พาหะก็คือใช้ชีวิต กินอยู่ หน้าตาเหมือนคนปกติทั่วไปเพียงแต่ค่าความเข้มข้นของเลือดมีน้อยค่ะ หรือเลือดจางนั่นเอง แต่ไม่ถึงกับต้องเติมเลือด แต่ถ้าเป็นโรคคือหน้าตาจะคล้ายๆกัน ตัวเล็กและเหลือง ท้องป่อง และยังต้องได้รับการถ่ายเลือดอยู่เสมอ

ขอบคุณทุกคอมเม้นนะคะเริ่มสบายใจขึ้นตอนแรกเสียใจเพราะอยากให้ลูกแข็งแรง 555คิดมาก คิดไปคิดมามันเป็นสิ่งที่เราเองก็ได้รับมาจากพ่อแม่เหมือนกัน ทำอะไรไม่ได้

น้องมีโอกาสเป็นพาหะ 50% เหมือนคุณแม่ค่ะ แต่คุณแม่ก็ใช้ชีวิตได้ปกติใช่มั้ยล่ะคะ ไม่เห็นเป็นอะไรเลย อย่าคิดมากนะคะ

VIP Member

หมอบอกไม่เป็นไรนะคะ แต่บ้านนี้เป็นพาหะทั้ง 2 คนเลยทั้งแม่และพ่อ ตรวจกันมันส์เลยทีนี้ 😂

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ หมอบอกว่าลูกสองคนแรกจะปกติ อีกสองคนเสี่ยงพิการหรืออันตรายค่ะ

ไม่เป็นไรนะคะเราเป็นแต่แฟนไม่เป็นลูกออกมาสองคนไม่เป็นไรเลยคะแข็งแรงดี

บ้านนี้แม่พาหะ พ่อปกติ รอผลน้ำคร่ำค่ะว่าเจ้าตัวเล็กจ่ะเป็นอย่างไร

บ้านนี้แม่เป็น แต่พ่อไม่เป็นค่ะ หมอบอกไม่เป็นอะไรจ้าาาา

ฝั่งเราเป็นพาหะทั้งตระะกูลได้ ลูกออกมาปกติทุกคนค่ะ

บ้านนี้ท้องพ่อทั้งแม่เป็นพาหะ ค่ะ แต่คลอดมาก็ปกติ