2 ตอบกลับ

1.เลี้ยงเองค่ะ ฟูลไทม์ ปั้มเก็บไว้วันละรอบเผื่อป่วยเผื่อมีธุระ 2.ตั้งใจให้จนถึงโตค่ะ ให้ลูกหย่านมเอง 3.แม่คิดว่า การระบายนมออกแต่ละวิธีไม่เหมือนกัน การปั้มอาจทำให้น้ำนมลดได้เพราะไม่เกลี้ยงเท่าลูกดูด แม่อาจจะปั่นจี้ดบีบมือร่วมด้วยเพื่อระบายน้ำนมได้ดียิ่งขึ้นค่ะ สู้ๆนะคะเส้นทางนมแม่ไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากค่ะ

1. เลี้ยงเองค่ะ เข้าเต้า และปั๊มเก็บ 2. ถ้าขยันปั๊มทุก3-4ชม. ไม่ตกรอบ ยังไงก็มีนมให้น้องกินเกินหกเดือน โดยไม่ต้องเสริมนมผง 3. ปั้มต่อวนไปค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่.แต่น้องไม่ยอมเข้าเต้าอิแม่ก้อกลัวนมหาย