ผ่าคลอดที่มหาราช

ต่อจากเดิมค่ะหลังจากนอนหิวรอประมาณ 9 โมงกว่า ก็มีเจ้าหน้าที่มาเรียกชื่อ แล้วก็เขนเราลงไปที่ห้องผ่าตัด ตื่นเต้นมากถึงจะเป็นท้อง2ก็ตาม นอนรอหน้าห้องผ่าสักพักมีพยาบาลคนที่1 มาถาม *ทำหมันมัยค่ะ * เราตอบไปว่า "ยังค่ะ" อีกสัก5นาที พยาบาลคนที่2 มาใส่สายน้ำเกลือเพิ่มอีกหนึ่งกระปุก แล้วถามว่า *ทำหมันมัยค่ะ* เราตอบไปเหมือนเดิม "ยังค่ะ" แล้วก็มีมาถามอีก 3-4 คน ว่า *ทำหมันมัย* คือตอนนั้นคิดในใจ #ทำมัยว่ะไม่ทำหมันแล้วเป็นอะไรคืองงถามเยอะจัง# และแล้วก็ได้เข้าห้องผ่าหมอถามว่าจะดมยาสลบกรือบล๊อกหลัง เราเลือกบล๊อกหลังเพราะท้องแรกเราวางยาสลบ หมอหันกลับมาถามว่า *ทำหมันมัย* เอาอีกละถามอีกละ เราก็ยืนยันคำเดิม "ยังค่ะ" แล้วเค้าก็ให้เรานอนตะแคงง้อเขาหาลำตัว หมอบอกเริ่มนะคะเจ็บนิดเดียว ก็เล่นสะเราสะดุ้งเหมือนกันค่ะ แต่พอฉีดเสร็จต้องรีบนอนหงายเพราะเราจะชาตั้งแต่ใต้ราวนมลงมา พยาบาลก็จะเอาเข็มมาเช็คเราว่ารู้สึกชาหรือยัง แล้วก็บอกเราว่าเริ่มลงมีดแล้วนะคะแต่เรารู้สึกตัวนะว่ามีอะไรมาโดนหน้าท้องเราแต่ไม่เจ็บรู้สึกว่าหมอใช้เวลานานมากในการผ่า ถึง 10:59 ลูกคลอดมาแล้วได้ยินเสียงเด็กร้อง น้ำตาไหลเลยคะ พยาบาลเอาลูกมาให้ดู แปบเดียว แล้วหมอเค้าบอกว่าจะปิดหน้าท้องแล้วนะคะ เราก็รู้สึกยังไงบอกไม่ถูกคะเสร็จเขนเราออกมาที่ห้องพักหลังผ่าดูอาการ 30 นาที แต่เรารู้สึกคันหน้าตั้งแต่อยู่ในห้องผ่าตัดละเราถามพยาบาล "ทำมัยรู้สึกคันหน้า" พยาบาลบอกอย่าเกานะคะเดียวจะเป็นแผล เอามือลูกแทนนะคะ เป็นผลข้างเคียงจากการบล๊อกหลังคะแต่บางคนนะคะ ครบ 30 นาที เค้าเขนเราขึ้นไปที่ห้องพักฝื่น ช่วงล่างยังไม่รู้สึก พยาบาลสามสี่คนช่วยกันยกเราเพื่อเปลี่ยนเตียงตอนนั้นเวลา บ่ายโมงกว่าๆ หมอบอกให้เรานอนราบกับเตียงจนถึงห้าโมงเย็นถึงจะหนุนหมอนได้ พยาบาลก็มาฉีดยาแก้ปวด และแก้คันให้ เนื่องจากเหนื่อย หิว และยาแก้คัน ก็หลับไป เดียวมีต่อนะคะ

1 ตอบกลับ

Super Mum

แม่เขียนละเอียดเลย ลงเพิ่มเมื่อไหร่บอกแม่บ้านนี้ด้วยนะคะ ตามอ่าน 😁