22 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้กินทุกวันคะ ตอนท้องอ่อนๆ เพราะว่าไม่มีเวลาทำอาหารกินเอง ที่หอพักมีแต่ไมโครเวฟ ตลาดจะมีเเค่ตอนเย็นค่ะ แต่ตอนนี้หยุดกินเเล้วค่ะไม่ดีต่อลูกในท้อง

กินนานๆครั้งคงไม่เป็นไรหรอกค่ะ แต่อยากให้แม่ทานอาหารที่ทำสดๆดีกว่าค่ะ สารอาหารดีมีประโยชน์สำหรับลูกในท้องมากกว่าแบบนั้นค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ทานอาหารปรุงสดใหม่ๆดีต่อสุขภาพว่านะคะ เพราะอาหารแช่แข็งโซเดียมเยอะแล้วก็สารอาหารไม่เพียงพอต่อความต้องการค่ะ

แม่ท้องไม่ควรกินอาหารที่แช่แข็ง​นะคะ ของดิบของดองชากาแฟ​ อัดลม​ ห้ามค่ะ มีผลต่อลูกและแม่ด้วยทั้งหมด

สารอาหารน้อยมากหรือแทบไม่มี โซเดียมเยอะ สารกันบูด ไม่มีประโยชน์ ได้แค่ความอิ่มค่ะ

VIP Member

อาหารสำเร็จรูป มีโซเดียมสูง เลือกกินอาหารที่ปรุงสุกสดใหม่ดีกว่านะแม่

มันก็มีสารเจือปนแต่ไม่มากเนื่องจากเป็นิาหารแช่แข็งคุณค่าก็จะน้อยลง

กินทุกวันเลยค่ะเพราะเซเว่นอยู่ข้างบ้านเป็นหรือไม่เป็นเราก็ไม่รู้?

กินได้แต่สารอาหารไม่ค่อยครบ ไม่เหมือนอาหารที่ปรุงสุกใหม่ๆ

VIP Member

โซเดียมเยอะค่ะ ทานแต่น้อยพอนะคะ อาหารสดใหม่ดีกว่าเยอะค่ะ