อยากระบายคะ บ้านไหนมีพ่อเด็กเห็นแก่ตัวแบบบ้านนี้มั่งไหมคะ

ตามหัวข้อเลยคะ อยู่กับแฟนมา3ปีพึ่งจะมีน้องตอนนี้ท้องได้8เดือนแล้วคะ ระยะเวลาที่ตั้งครรภ์มีเราเสียค่าใช้จ่ายคนเดียวทั้งหมดถึงแม้เราจะใช้สิทธิ์30บาทก็ตาม แล้วก็เป็นฝั่งเราคนเดียวอีกที่ซื้อของใช้ลูกทั้งเสื้อผ้าของใช้จำเป็น เตรียมของก่อนคลอด เราไม่ได้ทำงานคะตั้งแต่รู้ว่าท้อง ยอมรับเลยว่าเรายังพึ่งพาพ่อของตัวเองอยู่ เงินทุกบาททุกสตางค์ที่ต้องใช้ทั้งไปโรงบาลและซื้อของก็เป็นเงินของพ่อเราคะ พอพูดคุยกันเรื่องประกันสังคมที่จะใช้สิทธิ์พ่อของเด็กที่ว่าได้เงิน15000 เขาก็พูดกับเพื่อนกับคนอื่นๆให้มารับขวัญหลานแล้วเขาจะเลี้ยงเหล้าเบียร์เพื่อนเขาที่มารับขวัญ เอาง่ายๆคือพูดเรื่องเงินประกันทีไรไม่เคยนึกถึงเรากับลูกเลยคะ เอาตรงๆคือน้อยใจและโกรธมาก เห็นเรากับลูกเป็นอะไรไม่เคยนึกถึง เพื่อนฝูงเหล้าเบียร์น้ำท่อมต้องมาก่อนเสมอ อยู่กับเราพูดอย่างดีจะซื้อนมซื้อแพมเพิสเก็บตัง แต่ไม่เคยได้รับเงินหรือของอะไรที่เกี่ยวกับลูกเลยคะ ตลอด3ปีที่อยู่ด้วยกันมามีปัญหาเรื่องเงินตลอดคะ เขาไม่เคยคิดที่จะเก็บเงินหรือควรเลิกอะไรเพื่อเราเลยคะ ทะเลาะกันตลอด แล้วพอเรามาท้องยิ่งทำให้เรารู้สึกว่าไม่ควรทนอยู่แบบนี้ต่อไปแล้วทั้งสภาพการอยู่การกิน ทุกวันนี้เรากินข้าวแค่2มื้อเองคะ ส่วนสภาพที่อยู่ก็คือเป็นห้องที่ก่ออิฐขึ้นมา4ฝั่งไม่มีฝ้า แล้วหลังคาก็รั่วเป็นจุดๆไป ถ้าตอนเราไม่ท้องยอมรับคะว่าอยู่ได้ แต่พอมีลูกแล้วเราจะไม่ทนให้ลูกอยู่ในสภาพแวดล้อมแบบนี้แน่ๆพอเราพูดจะเอาลูกไปเลี้ยงที่บ้านเราเขาก็ไม่ยอม เราบอกตลอดว่าถ้าไม่ปรับปรุงตัวเองหรือสภาพการอยู่การนอน เขาก็รับปากจนตอนนี้ใกล้จะคลอดก็ยังเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนอะไรซักอย่าง

46 ตอบกลับ

กลับไปอยู่บ้านพ่อกับแม่เถอะค่ะ คนที่คิดไม่ได้ยังไงก็เป็นอย่างนั้น ถ้าเขาคิดจะเปลี่ยนตัวเองเพื่อใครสักคนคงทำโดยที่ไม่ต้องรอให้ใครมาบอก ตอนท้องไม่เคยดูแลส่งเสียค่ากินค่าหาหมอ ก็ไม่ต้องให้สิทธิ์ความเป็นพ่อของลูกค่ะ แม้แต่ชื่อพ่อผู้ให้กำเนิดในใบสูติ ก็ไม่ต้องให้มีค่ะ เลือดเนื้อของเขาทั้งคนถ้ายังคิดไม่ได้ว่าสิ่งไหนสำคัญก็ไม่ควรเรียกตัวเองว่าพ่อค่ะ โมโหแทนเลยค่ะ

กลับบ้านไปอยู๋​กับพ่อแม่เถอะค่ะนานไปผู้​ชายแบบนี้จะยิ่งและเห็น​แก่ตัวมากขึ้นที่พูดเพราะแม่เรามีสภาพเหมือนคุณ​เลยตอนนี้แก่ตัวแล้วท่านต้องลำบากมากค่ะเราเป็​นลูกก็ไม่อยากว่าผู้​ให้กำเนิดนะค่ะ แต่เราโตมากับเสียงทะเลาะ​ของพ่อแม่ และพ่อเราก็เป็นแบบ​นี้​ค่ะ จนเรารู้สึก​ว่าเค้ารักเรากับแม่บ้างมั้ย พอคิดก็ยิ่งเสียใจค่ะ จากคนเป็นลูกและตอนนี้​เป็น​แม่คนละค่ะ สู้ๆนะค่ะแม่ ^^

ดูเหมือนเค้าก็เป็นแบบนี้มาแต่แรกแล้วนะคะ ที่แม่บอกมีปัญหาเรื่องตลอด เป็นเรา ถ้าเค้าไม่เปลี่ยนตัวเอง ไม่ว่าจะเรื่องเก็บเงิน เรื่องเพื่อน และเรื่องที่อยู่อาศัย ถ้าดูแล้วมีลูก ลูกจะลำบาก เราจะไม่มีลูกกับคนแบบนี้เลยค่ะ สันดานมันเปลี่ยนกันยากค่ะ ขออนุญาตพูดตรง ๆ ตอนนี้ไหน ๆ ก็ไม่ได้พึ่งพาผู้ชายคนนี้อยู่แล้ว ก็พาลูกกลับไปอยู่กับตายายเถอะค่ะ

จะไปจะถอย พูดง่ายค่ะ แต่พอจะทำจริงๆ ทำไม่ได้ ทำไม่ลง ใจไม่แข็งพอ หลายๆบ้าน คุณพ่อมักจะคิดไม่ค่อยได้ หลังจากเห็นหน้าลูกก็อาจจะคิดได้ค่ะ บ้านนี้ก้ทะเลาะกันบ่อย แต่มักมาจากแม่ที่งี่เง่า😁 สู้ๆนะคะ ถ้าไม่ไหวกลับไปตั้งหลักที่บ้าน เขาพร้อมก้ค่อยกลับมา ให้โอกาสสัก1ครั้งก้พอค่ะ ถ้าหลังจากกลับไม่ดีขึ้น ก็พอค่ะ เรามีพ่อ เรามีลูก นั่นคือกำลังใจที่ดีที่สุด ✌✌

VIP Member

บ้านนี้พ่อทำงานคนเดียวค่ะทุกอย่างค่าใช้จ่ายอยู่กับพ่อหมดทั้งนมอาหารบำรุงพ่อเขาจัดการหมดค่ะหลังเลิกงานบางวันที่เราทำกับข้าวไม่ทันเขาก็เป็นคนทำค่ะดูแลเราดีทุกอย่างเอาใจใส่ในทุกๆเรื่องเลิกงานรีบกลับบ้านไม่ติดเพื่อนแต่เสียอย่างเดียวค่ะบอกจะเลิกเหล้าเลิกบุหรี่ถ้ามีลูกตอนนี้ยังไม่เลิกเลยค่ะตอนนี้กำลังท้องเดือนที่ 9 แล้วกำหนด 24/02/23

ทางนี้ก็รับผิดชอบค่าใช้จ่ายคนเดียวค่ะแม่ ตั้งแต่ท้องจนใกล้คลอด ค่าไปหาหมอ ค่ากิน ค่าของลูก ทางพ่อไม่เคยถามสักคำว่าขาดเหลืออะไรมั้ย มีเงินซื้อมั้ย ไม่เคยซื้อของให้ลูกเลยค่ะ เอาเงินไปทำแต่อย่างอื่นเรื่องส่วนตัวของตัวเอง ไม่เคยคิดถึงเรากะลูก พูดอีกอย่าง แต่การกระทำเป็นอีกอย่างมาตลอด ตอนนี้ก็ใกล้จะคลอดแล้วค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่ 🥹

Super Mum

เราว่าเงินประกันสังคมไม่น่าจะถึงลูก นะถ้าได้มา เราเคยเจอคนแบบนี้ หนีให้ไวเลยค่ะ ไม่ปรับหรอกมีดีแค่ปากพูดไปวันๆ พูดกับคนอื่นว่าตัวเองดีซื้อโน่นซื้อนี่ให้นะ ค่าคลอดก็เป็นคนจ่าย จ่ายตอนไหนไปหาหมอยังไปเองคนเดียวเลย แถมใช้สิทธิ์แถบจะไม่เสียอะไรมากมาย เราเคยผ่านจุดนี้มาก่อนค่ะ ตัดสินใจให้ดีค่ะ เป็นกำลังใจให้แม่นะคะ

ของเราหนักกว่านี้อีกค่ะ ตั้งแต่เราท้องเค้าจะอยู่กับเพื่อนนอนกับเพื่อนตลอด เดือน1อยู่บ้านไม่ถึง3วัน จนเราคลอดก็ยังเหมือนเดิมติดเพื่อนเหมือนเดิมปล่อยให้เราอยู่แต่กับครอบครัวเค้า เรื่องลูกเค้าไม่เคยมาสนใจหรือรับผิดชอบอะไรช่วยเราเลย แต่ดีหน่อยที่ครอบครัวทางเเฟนเราดีมากตัดมาที่พ่อของลูดคือไม่เอาไหน

พาลูกไปอยู่บ้านตัวเองดีกว่าค่ะ แม่ทนได้แต่ลูกไม่ควรมาทนด้วยนะคะ พ่อที่อยากมีลูกจริงๆเขาควรปรับปรุงตัวเพื่อลูกเพื่อเมียค่ะ การมีลูกค่าใช้จ่ายเยอะมากนะคะ แฟนเราหาเงินคนเดียวเหมือนกันค่ะ แต่ให้ลูกทุกบาทค่ะ ปล.เรามีผ้าอนามัยหลังคลอดที่ยังไม่ได้ใช้2ห่อ ถ้าแม่ต้องการเดี๋ยวเราส่งให้ฟรีค่ะ

แม่มีเหตุผลอะไรที่ต้องอยู่ต่อคะ คนที่จะปรับปรุงตัว มีลูกรึไม่มีลูกเค้าก็ปรับค่ะ การมีลูกไม่ได้แปลว่าเค้าจะปรับปรุงตัวเองนะคะ อนาคตของลูกสำคัญที่สุดนะคะแม่ ยิ่งตอนนี้ครอบครัวฝั่งแม่รับผิดชอบฝ่ายเดียว มันบ่งบอกได้เลยว่า ไม่ควรอยู่ต่อ แม่ตัดสินใจเอานะคะ สู้ๆค่ะ