33 ตอบกลับ

ของเราไปฝากท้องตอนเดือนกว่าๆหมอก็ให้มาเลยค่ะ แต่หมอบอกว่า ยังไม่ต้องกินก็ได้เพราะยังไม่จำเป็นท้องยังอ่อนมาก ทารกยังไม่สร้างกระดูก หมอแนะนำให้เรากินตอน สามสี่เดือนขึ้นไปค่ะ เพราะช่วงไตรมาสที่สองทารกเริ่มสร้างกระดูกเลยต้องการแคลเซียมจำนวนมาก

9 สัปดาห์ได้แคลเซียมมาทานแล้วค่ะ คุณหมอให้ทานช่วงเย็นหลังอาหาร เรื่องยาบำรุงขึ้นอยู่กับการวินิจฉัยของหมอค่ะ จะเห็นได้ว่าแต่ละคนได้ไม่ตรงช่วงกันก็มี ลองถามคุณหมอที่ฝากท้องดูนะคะ :)

แนะนำไปฝากท้องกับคุณหมอนะคะ แล้วคุณหมอจะจ่ายวิตามินที่เหมาะสมกับวัยของทารกในครรภ์ของคุณแม่มาเองตามอายุครรภ์ค่ะ คุณหมอจะดูภาวะและสุขภาพของคุณแม่ด้วย ปลอดภัยกว่าซื้อทานเองนะคะ

ทำไมบ้านนี้ไม่เห็นได้กินแคลเซียมเลยค่ะ ตอนนี้ท้องได้6เดือนแล้วค่ะ ตั้งแต่ฝากท้องครั้งแรกที่โรงบาลได้แต่โฟลิคค่ะ มีคนถามเหมือนกันทำไมไม่ได้กินแคลเซียม?

ตอน 6 สัปดาห์หมอให้ทานแค่ โฟลิค กับวิตามินบี6 ค่ะ ส่วนแคลเซียมหมอบอกว่าช่วงท้องอ่อนๆยังไม่ต้องค่ะ

เราได้กินตั้งแต่ฝากครรภ์ตอนสัปดาห์ที่ 5 และทานมาตลอดจนตอนนี้ 24 สัปดาห์กว่าๆแล้วค่ะ

แม่บ้านนี้กินตั้งแต่ไปฝากครรภ์ครั้งแรกเลยคุณหมอให้มา ตอนนั้น ได้7สัปดาห์คะ

ขอบคุณมากคะ

12สัปดาห์ขึ้นค่ะ คุณหมอจะจัดให้เองค่ะ 1-3เดือนแรกทานแต่โฟลิคก็เพียงพอแล้วค่ะ

ไปฝากครรภ์ค่ะ หมอจะจัดวิตามินที่จำเป็นให้ ไม่ต้องไปซื้อกินเองค่ะ

ของเราหมอให้มาตั้งแต่ฝากตอนแรกเลยคะ ยังไม่1เดือนก็ให้มาทานแล้ว