4 ตอบกลับ

บ้านนี้มีภาวะเบาหวานขณะตั้งครรภ์คะ​ โดนกินน้ำตาลเจาะเลือด4เข็ม​ น้ำตาลสูง​ แต่คุมอาหารจนน้ำตาลปกติแล้วคะ​ เจอตอน32วีค​ ตอนนี้37วีคแล้วต้องคุมอาหารต่อไปยันคลอดจ้าแม่😊 ภาวะเบาหวานตอนท้อง​ ร่างกายเราผลิตอินซูลินเพื่อนขับน้ำตาลไม่เพียงพอคะ​ นน.น้องในท้องเลยจะได้รับ​ น้ำตาลเยอะ​ ลูกเราก็3โล4ละคะ🤣 เน้นคุมอาหารคะ​เพื่อให้น้ำตาลปกติ​ ไม่ทานหวาน​ มัน​ เค็มคะ😊ถ้าเป็นเบาหวานมาก่อนตั้งครรภ์​ หรือมีกรรมพันธ์เป็นเบาหวานก็อาจมีความเสี่ยงเป็นเบาหวานหลังคลอดคะ​ แต่ถ้าเป็นตอนท้องไม่ได้น่ากลัวอะไรจ้าแม่​ เป็นที่ฮอโมน ✌️✌️

ค้า​ ทีแรกก็กังวลแต่คุณหมออธิบายให้ฟังคะ😊 😁

เพื่อนเราตั้งท้องสองครั้ง เป็นทั้งสองครั้ง แต่พอคลอดแล้วหายเป็นปกติ ลูกทั้งสองคนก็ออกมาแข็งแรงดีค่ะ พยายามลดอาหารหมู่คาร์โบฯนะคะ และอย่าเครียดจนเกินไปค่ะ ความเครียดก็ส่งผลให้ค่าน้ำตาลสูงขึ้นเช่นกันค่ะแม่

ขอบคุณค่ะ

บ้านนี้เป็นคะตวรจพบตั้งแต่20กว่าแล่วแต่ตอนนี้ควบคุมอาหารคะตอนนี้ได้30วิคแล้วน้องก็แข็งแรงดีนะคะ

บ้านนี้เป็นค่ะ คลอดออกมาแข็งแรง ปกติค่ะ คลอดตอน 35 วีค จากตัวเล็ก ๆ ตอนนี้ไม่เล็กแล้วค่ะ

บ้านนี้ตอนนี้น้ำหนักลูก3400 กลัวลูกติดเบาหวานไปด้วย กังวลมากเลยคะ