30 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้แม่เป็นโรคเลือดจางธาลัสซีเมียเลยค่ะ พ่อเป็นพาหะ น้องคลอดมาแข็งแรงดี ไม่เคยตัวเหลือง ไม่ต้องเข้าตู้อบ แต่น้ำหนักแรกเกิดน้อยค่ะ ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเพราะแม่เลือดจางรึป่าว

บ้านนี้เป็นทั้งพ่อและแม่ค่ะแต่เป็นคนล่ะชนิด หมอบอกสามารถมีได้ปกติค่ะ น้องออกมาก้ปกติแข็งแรงทุกอย่างนะค่ะ ไม่ได้เป็นเหมือนเรา สบายใจได้ค่ะ

บ้านนี้ก็เหมือนกันจร้า แม่เป็นพาหะ พ่อปกติ หมอบอกว่าถ้าลูกเป็นก็จะเป็นแบบเรา คือเป็นแค่พาหะ ไม่อันตรายจร้า

สู้ๆนะคะ บ้านนี้คุณพ่อพาหะ คุณแม่ไม่ได้เป็น คุณหมอแนะนำน้ำเต้าหู้ทานทุกเช้าค่ะ แล้วก็ทานยาบำรุงเลือดค่ะ 16w

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งพ่อทั้งแม่ได้ลูก3คนแล้ว ลูกก็ปกติดีแข็งแรงดีทุกคนค่ะ คุณแม่ไม่ต้องคิดมากน่ะค่ะ สู้ๆค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

เราเป็นพาหะทั้ง2คน แต่เป็นชนิดไม่รุนแรง คุณหมอประเมินแล้วสามารถมีได้ค่ะ เลยรู้สึกโล่ง

บ้านนี้แม่ก็เป็นค่ะแต่พ่อปกติ น้องออกมาแข็งแรงไม่ป่วยบ่อยด้วยค่ะ ตอนนี้ได้1ขวบเเล้ว

VIP Member

บ้านนี้เป็นพาหะทั้งพ่อและแม่ค่ะ ลูกเป็นพาหะเหมือนกันแต่แข็งแรงไม่เป็นโรค หมอบอกมา

เหมือนกันเลยค่ะ คิดว่าท้องลมโดนขู่มาเยอะมาก ซาวครั้งแรกน้ำตาจะไหล ไม่ท้องลมนะจ๊ะ555

บ้านนี้ก็เป็นทั้งพ่อและแม่คะ แต่เป็นคนล่ะชนิดกัน ตอนนี้น้องได้เดือนกับ12วันแล้วคะ