9 ตอบกลับ

VIP Member

กดท้องทำไมค่ะ เราฝากครรภ์ที่คลีนิคตั้งแต่ 6 สัปดาห์จนถึง 33 สัปดาห์ คุณหมอไม่เคยกดท้องสักทีเลยค่ะ มีแต่อัลตร้าซาวด์ให้ดูพัฒนาการเจริญเติบโตของลูกทุกเดือน

กดของแม่คือแบบไหนคะ บ้านนี้ทุกนัดหมอจะคลำหาตำแหน่งยอดมูดลูก กับส่วนนำของเด็กค่ะ ว่าอยู่ตรงไหน

กดท้องของแม่คือยังไงคะ แต่ถ้าไปตรวจทุกเดือนหมอเค้าจะต้องคลำหาตำแหน่งของมดลูกอยู่แล้วค่ะ

รพ.รัฐ จะใช้วิธีคลำหายอดมดลูกค่ะ ส่วนคลีนิคจะซาวด์ให้ทุกเดือน

VIP Member

บ้านนี้กดค่ะตอนฟังเสียงหัวใจกับวัดความยาวของท้อง

4เดือนเคยถูกหมอกดท้องค่ะตอนฟังเสียงหัวใจ

กดท้องคืออะไรหรอคะ

กลัวไม่เข้าเรื่อง

เค้าต้องกดเพื่อคลำหาตัวเด็กและยอดมดลูกอยู่แล้วคะ เราก็เคยโดนหมอกดที่หน้าท้องก็จะเจ็บหน่อยๆ แต่ก็ไม่เคยเป็นอะไรนะคะ แล้วอีกอย่างหมอเค้าคงรู้ตำแหน่งว่ากดไปจะเกิดผลเสียต่อเราหรือลูกเรานะคะ