14 ตอบกลับ

กินได้แต่พารา หรือไม่กินเลยจะดีมากค่ะ เลี่ยงได้เลี่ยงนะคะ เพราะยาส่วนใหญ่ไม่ได้ผลิตมาสำหรับคนท้องโดยเฉพาะ(บ้านนี้หมอให้กินFlemexกับลอราทาดีนค่ะ)ท้อง8เดือน ไอมาเดือนกว่า คุณหมอกลัวคลอดก่อนกำหนดจึงจำเป็นต้องจ่ายยาเพื่อบรรเทา แต่คุณหมอเน้นย้ำว่ากินตอนมีอาการเท่านั้น กินยาให้น้อยที่สุดค่ะ(บ้านนี้กินน้ำผึ้งมะนาวช่วยคุณหมออีกแรงค่า)

เราก็เป็นภมิเเพ้ค่ะ ปกติกินยาตลอด แต่พอท้องก็ไม่กินยาอะไรเลย ปล่อยหายเองตลอด แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ปรึกษาหมอค่ะ อย่าซื้อยามากินเอง

Super Mum

เป็นบางตัวค่ะแม่ที่ทานได้ ไบโซวอลเม็ดสีขาวหมอที่ฝากครรภ์ให้มา แต่ยังไงแม่บอกเภสัชกรด้วยนะคะว่าตั้งครรภ์

เป็นเหมิอนกันค่ะ 4 วันแล้ว ยังไม่กล้าทานยา ไอๆจามๆ ตัวลุมๆทั้งวันเลย

กินพาราได้ค่ะ วันละเม็ด เมื่อวานไปหาคุนหมอมาพอดี

ทานยาภูมิแพ้​เม็ดสีเหลือง​ได้คะ​ ชื่อยา​ CPM

บ้านนี้กินน้ำอุ่นกับมะนาวค่ะช่วยได้

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ กินแก้แพ้ cpmได้คะ

ทานได้แต่ยาพาราเซล​ตาม่อนจ้าาา​

ถ้าไม่ไหวไปหาหมอดีกว่านะคะ